Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 1 của 1

Tính bao nhiêu sữa mẹ cho vào bình

Bạn đang cho con bú thì thực tế bạn sẽ không biết được lượng sữa bé có thể ăn mỗi lần là bao nhiêu cả chính vì thế khi bạn có việc bận cần rời xa bé hoặc bắt đầu lại vơi công việc thì không biết cần thêm bao nhiêu cho bé. Vây phải làm sao để biết được lượng sữa đầy đủ cho bé trong mỗi lần ăn và trong một ngày? Bài viết này chúng ta sẽ giải quyết việc đó.

1. Tính lượng sữa mỗi bình.
    Bạn muốn chắc chắn rằng không cho bé bú quá ít hoặc quá nhiều trong mỗi lần ăn thì đây là cách tính sữa mẹ 3 bước có thể giúp bạn tìm ra khoảng bao nhiêu sữa mẹ nên cho bé mỗi lần bú.

Cân nặng của bé( tính bằng Ounces) : 6 : 8 = Số lượng sữa mẹ mỗi bình

Hãy nhân kết quả này với 30 nếu bạn muốn tính số lượng sữa mỗi bình bằng mililit thay vì ounces

Chuyển đổi cân nặng của bé thành ounces
    Một pound tương đương với 16 ounces và đừng nên quên những ounce lẻ nữa. Nếu bạn đang cân con bạn bằng kilogam thì cũng có thể chuyển đổi về ounce nhé 1kg = 35.2 oz.

Một ví dụ đơn giản nhé: Con của bạn nặng 8 pound 4 ounces vậy bạn chuyển đổi thành ounces sẽ là:

8 x 16 + 4 = 132 ounces

Nếu cũng số cân nặng như vậy nhưng tình bằng kg thì chính là 3.75 kg như vậy tình bằng ounces là:

3.75 x 35.2 = 132 ounces

Chia cho 6
    Lấy trọng lượng của con bạn ( tính bằng ounces) chia cho 6 thì sẽ tính ra số lượng sữa mẹ cần dùng cho bé trong vòng một ngày . Ví dụ như với khối lượng quy đổi ở trên thì chúng ta sẽ có:

132 : 6 = 22 ounces sữa mỗi ngày cho bé. Có nghĩa là em bé cần khoảng 22 ounces sữa trong vòng 24 giờ.

Chia cho 8
    Bây giờ bạn cần lấy tổng số ounces đã tính cần thiết trong 24 giờ đó chia cho số lần ăn trong ngày của em bé. Mỗi em bé sơ sinh cần được cho ăn ít nhất là 3 giờ một lần tức là 8 lần mỗi 24h. Nếu em bé của bạn có nhu cầu cao hơn thì bạn có thể chia với số lần ăn thực tế nhé. Ví dụ trong trường hợp trên thì lượng em bé cần ăn trong mỗi lần là 22 : 8 = 2.75 ounces.

Điều đó có nghĩa là bạn cần cho em bé nặng 8 pound 4 ounces ăn mỗi lần là 2.75 ounces hoặc cũng có nghĩa là em bé nặng 3.75 kg cần ăn 2.75 ounces mỗi lần. Nếu bạn quen tính bằng ml thì có thể chuyển đổi bằng cách nhân số đó với 30. Tức là em bé đó cần ăn 2.75 x 30 = 82.5 ml sữa. Vì vậy, bạn có thể cho 3 ounces hoặc 90 ml sữa mẹ vào bình để nuôi em bé nặng 8 lbs 4 oz (3,74 kg).

2. Bé cần bao nhiêu sữa mỗi ngày
    Trong nột đến hai ngày đầu tiên sau khi sinh thì em bé của bạn cần rất ít sữa mẹ và thực tế thì bạn cũng chỉ sản xuất được một chút sữa non mà thôi. Tuy nhiên lượng sữa non này đặc biệt có lợi cho sức khỏe và sự phát triển của em bé. Từ ngày thứ hai đến thứ sáu, sản lượng sữa của bạn sẽ tăng lên và trẻ sơ sinh của bạn có thể mất khoảng 2 đến 3 ounce mỗi 3 giờ (14 đến 28 ounce mỗi ngày). Sau đó, từ 1 tháng tới 6 tháng, em bé của bạn sẽ tiêu thụ trung bình 3 đến 3,5 ounce mỗi ba giờ (25 oz – 26 oz sữa mẹ mỗi ngày). Nếu bạn muốn sử dụng đơn vị ml thì bạn có thể nhân nó với 30 là được.

3. Điều chỉnh số lượng sữa mẹ mỗi bình
    Hãy nhớ rằng, những tính toán này chỉ là ước tính và khuyến nghị về lượng sữa mẹ mà con bạn sẽ nhận được tối thiểu cứ sau 3 giờ. Tuy nhiên một số em bé có thể cần nhiều sữa hơn so với tính toán này, thêm vào đó em bé phát triển và tăng cân thì bạn cũng cần tình toán lại lượng sữa cần thiết cho bé.

Bạn cũng sẽ cần phải điều chỉnh lượng sữa mẹ mà bạn cho vào bình khi bạn tăng thời gian giữa các lần cho ăn. Ví dụ nếu như con bạn đang được cho ăn vào mỗi 3 giờ một lần chuyển thành mỗi 4 giờ một lần thì bạn cũng cần tăng lượng sữa trong mỗi lần ăn lên. Nếu em bé của bạn sử dụng 90-100 ml sữa mỗi 3 giờ( 8 lần mỗi ngày) bạn nên điều chỉnh lượng sữa trong bình thành 130 ml mỗi 4 giờ ( 6 lần mỗi ngày)

Nếu bạn có nhiều thắc mắc về vấn đề con bạn cần bao nhiêu sữa mẹ thì hoàn toàn có thể gọi điện thoại cho bác sĩ của bạn để được tư vấn tốt nhất.

4. Chia phần lưu trữ sữa mẹ
    Nếu bạn thu thập sữa mẹ và đông lạnh để dùng cho em bé bú bình thì tốt nhất bạn nên chia phần lưu trữ ra từ 60 đến 120 ml sữa mẹ mỗi đơn vị lưu trữ. Ví dụ như trong trường hợp trên mỗi em bé 3.75 kg mỗi lần ăn được 90 ml sữa thì bạn chỉ nên đông lạnh mỗi phần từ 90-95 ml sữa mà thôi. Nếu quá nhiều thì khi hâm nóng không sử dụng tới trong 1 giờ sẽ phải bỏ đi và rất lãng phí nguồn dinh dưỡng này.

Ngoài ra bạn cũng có thể bổ sung các loại thực phẩm dinh dưỡng chứa nhiều DHA cho bé. Để mua được thực phẩm dinh dưỡng an toàn cho bé với giá ưu đãi thì Sendo là sự lựa chọn hoàn hảo. Khi mua các sản phẩm trên sàn thương mại điện tử Sen đỏ bạn hãy dùng mã voucher Sendo để được giảm giá.

Khi con bạn lớn hơn và nhu cầu bữa ăn càng nhiều hơn thì bạn lại tính toán lại lượng sữa để cung cấp cho bé mỗi lần để tránh lãng phí nhé.

>>> Xem thêm: " Có bầu nên uống rượu có ảnh hưởng không?"