Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 1 của 1

Chỉnh nha có hại hay Ảnh hưởng gì đến sức khỏe không?

Ngày nay, chỉnh nha không còn là phương pháp mới mẻ. Với mong muốn làm đẹp ngày càng cao, niềng răng ngày càng trở nên phổ biến. Đây là phương pháp nắn chỉnh răng duy nhất bảo tồn mô răng thật 100%, giúp răng đẹp đều, khớp cắn chuẩn và thay đổi đường nét khuôn mặt theo hướng tích cực. Mặc dù niềng răng có đa dạng tác dụng, nhưng không phải ai muốn chỉnh nha đều có thể thực hiện. Vì trong trường hợp không cần thiết, việc niềng răng có thể làm cho răng yếu đi, nếu bác sĩ chữa răng thao tác không cẩn thận, có thể còn gây hại cho răng. Vậy, lợi ích và tác hại của việc niềng răng cụ thể như thế nào? Người chữa răng hãy tham khảo bài viết dưới đây, trước khi đưa ra quyết định chỉnh nha - niềng răng nhé!
    1. Chỉnh nha là gì?[/b]
    Là quá trình sắp xếp, di chuyển răng về đúng vị trí trên cung hàm dưới lực tác động từ các khí cụ niềng răng mắc cài sứ, dây cung…Niềng răng mang lại nhiều lợi ích: giúp khách hàng có nụ cười hoàn mỹ hơn, giảm áp lực cho quai hàm, hạn chế bệnh răng miệng không nhu cầu, hỗ trợ quá trình ăn nhai thức ăn được dễ dàng hơn.
    2. Lợi ích và tác hại của niềng răng?[/b]
    chỉnh nha là cách chữa trị giỏi để khắc phục nhược điểm của răng vẩu, móm, lệch lạc hoặc trường hợp răng bị sai lệch khớp cắn, người mắc các chứng bệnh hay tai biến làm sai khớp cắn, xương hàm gây Hình ảnh hưởng đến chức năng ăn nhai và đẹp.
    Tuy nhiên, những người chữa răng đang bị bệnh nặng, đặc thù là các bệnh nhiễm trùng, bệnh về máu thì tuyệt đối không được chỉnh nha - niềng răng. Chỉnh nha cũng không phải là cách chữa trị thích hợp cho những người khám răng tâm thần hay người đang bị viêm quanh chân răng.
    Thông thường, chỉnh nha - niềng răng sẽ giúp hàm răng, khuôn mặt trở nên hài hoà cùng khả năng ăn nhai hoàn hảo hơn. Tuy nhiên, chỉnh nha chỉ nên thực hiện khi thực sự cần thiết. Vì mục đích niềng răng nhằm đáp ứng yêu cầu đẹp của con người, hoàn toàn không phải là liệu pháp làm cho răng chắc khỏe như các cách làm điều trị khác.
    Ngoài ra, người chỉnh nha - niềng răng còn phải đối mặt với những tác hại của việc chỉnh nha, nếu thực hiện sai cách. Vì thế, bạn nên tìm hiểu kỹ càng trước khi quyết định thực hiện.

• Nguy cơ chết tủy do chỉnh nha sai cách

Nếu thực hiện đúng kỹ thuật thì kết quả sau khi chỉnh nha xong sẽ ổn định suốt đời. Nhưng nếu nắn chỉnh răng không đúng có thể làm cho răng bị nghiêng, răng hoặc hàm không khít nhau, gây mất đẹp, chuyện thực đơn cũng gặp nhiều khó khăn, hay bị mỏi răng, đau khớp hàm, ...
    Nếu bác sĩ khám răng chỉnh nha - niềng răng không có kinh nghiệm, còn có thể làm lòi chân răng, viêm tuỷ, răng lung lay, khi nao xong điều trị kéo dài. Chính vì thế, việc chọn bác sĩ khám răng điều trị cho mình có vai trò rất lưu ý nếu không rất dễ bị mắc các biến chứng nguy hiểm.
    • Nguy cơ làm mặt biến dạng

người khám răng đang trong độ tuổi phát triển, khuôn mặt có thể thay đổi do xương hàm cũng phát triển theo, cần thận trọng khi thực hiện cách làm chỉnh nha - niềng răng. Nếu trước khi chỉnh răng mà mặt bị lệch, thì sự phát triển của khung xương sau khi tiến hành chỉnh nha - niềng răng sẽ khiến trạng thái nghiêm trọng hơn, dẫn theo nguy cơ làm biến dạng khuôn mặt.
    • Chế độ vệ sinh răng cầu kỳ

niềng răng là cách làm điều trị phức tạp và khó khăn. Người niềng răng phải tốn khá nhiều chi phí và bao lâu (từ 2-3 năm) để sở hữu một hàm răng đẹp tự nhiên. Cộng thêm những vướng víu, đau đớn trong lúc đeo các khí cụ niềng răng. Muốn có hàm răng thẳng đều nhờ niềng răng cũng cần phải có chế độ giữ gìn răng cầu kì hơn, quan trọng khám răng định kỳ, đánh răng theo hướng dẫn, hạn chế ăn thức ăn dai, cứng.
    Sau khi tháo mắc cài, để duy trì kết quả tốt nhất, cần phải đeo hàm duy trì thường xuyên. Về cơ bản, sau khi chỉnh nha, chúng ta vẫn có thể ăn nhai bình thường.

• Răng rụng sớm hơn

Nếu bác sĩ khám răng niềng răng có tay nghề không xuất sắc, răng của bạn sau khi niềng sẽ trở nên yếu hơn. Về lâu dài, dễ mắc các biểu hiện bệnh về răng, khả năng ăn nhai cũng khó hơn, dễ bị đau và rụng sớm hơn bình thường.

chỉnh nha - niềng răng có Hình ảnh hưởng đến sức khỏe hay không còn phụ thuộc vào phổ biến yếu tố. Vì đây là một trong những kỹ thuật khó, cần có bác sĩ nha khoa tay nghề cao, giàu kinh nghiệm, khí cụ chỉnh nha đảm bảo nhu cầu chất lượng và công nghệ tiên tiến. Khách hàng cũng cần có ý thức chăm sóc răng miệng cẩn thận và thực hiện ăn uống hợp lý.
    Một ca niềng răng không mắc cài nếu không có đủ những trạng thái cần thiết trên thì rất có thể gây nên những biến chứng nguy hiểm sau niềng răng.
    3. Làm thế nào để giảm rủi ro khi niềng răng.[/b]
    Để giảm thiểu tối đa những biến chứng khi niềng răng, đầu tiên bạn phải xác định được việc chỉnh nha có thật sự cần thiết hay không và nên lường trước những nguy cơ có thể xảy ra khi chỉnh nha.
    Mặc dù, chỉnh nha là kỹ thuật không gây nguy hiểm, nhưng vẫn có thể khiến người khám răng gặp đa số biến chứng. Hiện nay, các phòng khám răng miệng chỉnh nha - niềng răng tương đối rộng rãi. Nếu đang có yêu cầu chỉnh răng bệnh nhân cần lựa chọn cho mình địa chỉ niềng răng uy tín với đội ngũ bác sĩ chữa răng tay nghề cao, trang thiết bị tiên tiến để quá trình niềng răng diễn ra an toàn và đạt kết quả lý tưởng nhất.
    Nếu đang quan tâm và tìm hiểu đến các vấn đề liên quan đến chỉnh nha. Người khám răng hãy tham khảo thêm nội dung bài viết Khuôn mặt thay đổi sau niềng răng