Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 1 của 1

Những điều mà một người học từ vựng tiếng Anh cần phải biết

Tiếng Anh được xem là ngôn ngữ toàn cầu, chính vì vậy mà không có gì đáng nói khi đây chính là ngoại ngữ bắt buộc ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Vì vậy mà không có gì đáng ngạc nhiên khi nhiều người tập trung dành thời gian của mình để nâng cao vốn ngoại ngữ. Thế nhưng, nhiều người chia sẻ rằng họ không biết làm thế nào để ghi nhớ từ vựng tiếng Anh hiệu quả hơn. Nếu chưa thì bài viết dưới đây chắc chắn là những thông tin bổ ích dành cho bạn.

Trước khi bắt đầu một công việc nào đó cũng vậy, bạn cần phải lên kế hoạch chi tiết và tỉ mỉ. Đây sẽ là lộ trình mà bạn cần phải thực hiện mỗi ngày, mỗi tuần hay mỗi tháng. Lưu ý rằng bạn chỉ nên đặt mục tiêu phù hợp với năng lực của mình để tránh áp lực hay quá tải trong quá trình học. Giả sử như bạn đặt mục tiêu một ngày học 5 từ vựng thì cần phải cố gắng hoàn thành nó trong ngày. Nếu cứ liên tục thực hiện tốt như vậy thì sau một tháng bạn sẽ thấy năng lực ngoại ngữ của mình trở nên tốt hơn nhiều đấy.
    Thay vì học tràn lan quá nhiều từ vựng bạn chỉ nên tập trung vào nhóm từ vựng mà mình đang cần. Ví dụ như bạn mới bắt đầu học tiếng Anh thì chỉ nên ôn nhóm từ vựng thuộc trình độ sơ cấp. Việc làm quen và học thuộc nhóm từ vựng từ cơ bản sẽ giúp bạn chắc kiến thức và có thể học lên trung cấp, cao cấp dễ hơn. Bạn nên gom từ vựng theo từng nhóm mà mình thích như phim ảnh, âm nhạc, đời sống,... Những từ vựng mà gắn liền với đời sống hằng ngày của bạn sẽ giúp bạn nhớ nhanh và lâu hơn rất nhiều.

Không có gì quá khó để bạn có thể bắt đầu học từ vựng tiếng Anh ngay bây giờ. Bạn có thể vừa học vừa chơi như nghe nhạc, xem phim, đọc báo có phụ đề tiếng Anh. Hãy bắt đầu bằng các chủ đề đơn giản như chào hỏi, giới thiệu bản thân,... Bạn không nên tập trung vào các chủ đề khó, bởi vì nếu trình độ của bạn chưa đủ thì bạn sẽ rất dễ nản khi học từ vựng tiếng Anh.Và điều này sẽ không mang lại hiệu quả mà còn tốn nhiều thời gian của bạn.

Để tránh tình trạng học xong quên thì hãy sử dụng từ vựng ngay khi bạn biết đến nó. Bạn có thể note từ vựng lên bàn học, ghép thành câu để thực hành hay đăng dòng trạng thái qua mạng xã hội. Một cách khác nữa chính là việc học từ vựng với bạn bè. Khi có bạn bè cùng học, bạn sẽ có động lực học bài hơn. Đồng thời, các bạn có thể cùng nhau trò chuyện, tán gẫu bằng các từ vựng mà mình vừa học.

Tiếng Anh được xem là ngôn ngữ toàn cầu, chính vì vậy mà không có gì đáng nói khi đây chính là ngoại ngữ bắt buộc ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Bởi lẽ viejc làm thế nào để ghi nhớ nhanh và lâu hơn các từ vựng mà mình đã học không phải là việc đơn giản. Đây cũng chính là khó khăn chung mà nhiều người học tiếng Anh đang gặp phải.

>>> Xem thêm : Cách ghi nhớ từ vựng tiếng anh hiệu quả - Gợi ý một số địa chỉ chỉ bán sách học từ vựng tiếng Anh rẻ và chất lượng