Welcome & Happy Holidays!
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Mạch thu phát hồng ngoại !?

Chào các bạn, hiện tại mình đang chuẩn bị làm mạch thu phát hồng ngoại (theo yêu cầu của thầy hướng dẫn), lâu nay học thì học vậy thôi chứ ý áp dụng lắm nên giờ hơi bỡ ngỡ. Trên mạng có đưa các mạch vầy.
    Mạch thu phát hồng ngoại, sau đó đưa vào con PIC 16F887, có con zener là để ổn định áp ra

Bạn nào cho mình hỏi tí, đó là :
    + 2 LED mắc vậy đã đúng chưa
    + Theo mình đc biết là con LM358 là bộ Khuếch đại thuật toán kép (gồm 2 con OPAMP), theo như tính toán thì nó sẽ khuyếch đại tín hiệu vào là 30 lần (10k/330 ~ 30 lần). Vậy tại sao phải khuếch đại, có phải là do 2 con led thu phát tạo ra dòng nhỏ (hay áp nhỏ quá) ??? nếu nhỏ thì bao nhiêu ((
    + Bạn nào có thể giúp mình hiểu cách phân cực cho led thu-phát đc ko.
    Mình chân thành cám ơn rất nhiều =((

Mạch của bạn thì mình chưa làm. Mạch này mình đã làm rồi và chạy khá tốt

[IMG]http://*************/attachments/15153/[/IMG]

Chào anh Lành ;
    Đề tài em nhận là "Mạch báo trộm dùng module SIM900".
    Dùng cảm biến để biết có trộm, em dùng thu-phát hồng ngoại., sau đó đưa vào PIC 16F887 để xử lý rồi đưa vào module sim900 để phát tin nhắn.
    Với mạch anh post ở trên, có một số vấn đề em chưa hiểu là :
    + Cái RV1 nối với chân 2 của LM358 để làm gì vậy anh ?
    + Theo như hình thì D1 là LED phát, D2 là LED thu, như vậy thì dòng (áp) tạo ra bởi 2 LED là bao nhiêu ?
    + Theo như đề tài của em thì sau mạch cảm biến là mạch PIC 16F887 để xử lý tín hiệu rồi đưa vào module SIM900. Vậy thì ngõ ra đưa trực tiếp vào mạch PIC luôn hay gắn 1 con zener ổn áp vào ko ạ ?
    Anh thông cảm, em xưa giờ không làm mạch nên giờ không biết bắt đầu từ đâu, mong anh giúp đỡ em. Cám ơn anh nhiều :-??

Trích dẫn Gửi bởi lonelystar26
    Chào anh Lành ;
    Đề tài em nhận là "Mạch báo trộm dùng module SIM900".
    Dùng cảm biến để biết có trộm, em dùng thu-phát hồng ngoại., sau đó đưa vào PIC 16F887 để xử lý rồi đưa vào module sim900 để phát tin nhắn.
    Với mạch anh post ở trên, có một số vấn đề em chưa hiểu là :
    + Cái RV1 nối với chân 2 của LM358 để làm gì vậy anh ?
    + Theo như hình thì D1 là LED phát, D2 là LED thu, như vậy thì dòng (áp) tạo ra bởi 2 LED là bao nhiêu ?
    + Theo như đề tài của em thì sau mạch cảm biến là mạch PIC 16F887 để xử lý tín hiệu rồi đưa vào module SIM900. Vậy thì ngõ ra đưa trực tiếp vào mạch PIC luôn hay gắn 1 con zener ổn áp vào ko ạ ?
    Anh thông cảm, em xưa giờ không làm mạch nên giờ không biết bắt đầu từ đâu, mong anh giúp đỡ em. Cám ơn anh nhiều :-??
    +câu 1 RV1 để chỉnh ngưỡng cho con led thu (hoặc quang trở).
    +câu thứ 2 với nguồn 5v thì dòng led phát vào cỡ khoảng 10mA đảm bảo sáng tốt. Áp led thu được tính bằng uledthu=VCC/(Rlthu+Rbientro)*Rlthu. Chỉnh cái biến trở có thể chỉnh được điện áp này.
    + Cái này đưa trực tiếp vào pic luôn được.
    Led thu có thể thay thế bằng quang trở vẫn được bạn nhé

Hj anh ^^, e đã làm xong mạch mà anh đưa ở trên, đây mà layout orcad

đã hàn linh kiện. nhưng ko biết phải làm như thế nào để test mạch, không biết led thu ko nhận tín hiệu từ led phát thì ngõ ra con LM358 sẽ như thế nào , và ngõ ra này gắn vào chân nào của PIC 16F887. Anh giúp em được ko anh ?

Hj anh ^^, e đã làm xong mạch mà anh đưa ở trên, đây mà layout orcad

đã hàn linh kiện. nhưng ko biết phải làm như thế nào để test mạch, không biết led thu ko nhận tín hiệu từ led phát thì ngõ ra con LM358 sẽ như thế nào , và ngõ ra này gắn vào chân nào của PIC 16F887. Anh giúp em được ko anh ?
    Avatar là em ah thế thì để anh test cho heee.))
    Em bẻ con led phát hướng thẳng vào con led thu nhé.
    Đầu ra của LM358 em cho 1 con led vào khi led thu nhận được thì led này sáng khi không nhận được thì tắt vậy thôi. Điều chỉnh con biến trở để chỉnh ngưỡng phù hợp.

Đây là mạch nguyên lý của e. LED D3 báo tín hiệu ra, khi bình thường (led thu nhận dc tín hiệu) hoặc khi có vật chắn ngang (led thu ko nhận đc tín hiệu từ led phát) thì LED D3 mắc ở ngõ ra LM358 luôn sáng anh ạ (((((((((

Đây là mạch nguyên lý của e. LED D3 báo tín hiệu ra, khi bình thường (led thu nhận dc tín hiệu) hoặc khi có vật chắn ngang (led thu ko nhận đc tín hiệu từ led phát) thì LED D3 mắc ở ngõ ra LM358 luôn sáng anh ạ (((((((((
    Em thay con trở R2 bằng 10k,xong rùi cho 1 vật chắn ngang led phát và thu, chỉnh lại cái biến trở cho đến khi led D3 tắt nhé.
    Ah mà em ở đâu thế hichic )) Ở hà nội để anh test cho hehe. Ah với lại cho anh xin cái facebook nhá.

em học BK HCM anh ui :P
    anh ở hà nội ah, hj
    Ah, biến trở RV là biến trở 1k hay 10k vậy anh, em hàn con 102 (1k) ko bik có đúng ko nữa
    ủa mà tại sao phải gắn R2 10k lớn vậy anh, để làm gì vậy anh :P:-s

em học BK HCM anh ui :P
    anh ở hà nội ah, hj
    Ah, biến trở RV là biến trở 1k hay 10k vậy anh, em hàn con 102 (1k) ko bik có đúng ko nữa
    ủa mà tại sao phải gắn R2 10k lớn vậy anh, để làm gì vậy anh :P:-s
    Con điện trở 10k kết hợp với con led thu để phân áp đưa vào chân 3 của LM358 anh cũng không rõ lắm nguyên nhân tại sao nhưng mà thực tế anh dùng trở 10k chạy rất tốt. Em thử điều chỉnh con biến trở từ từ xem có được không nhé.
    Nếu ko được PM anh để anh ra Nội Bài bắt máy bay vào tpHCM test với em nhá. ))=))

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối