Welcome & Happy Holidays!
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 25 của 25
    Trích dẫn Gửi bởi hiep_ga
    cho em hỏi các bác tí..con phát hồng ngoại để tránh nhiễu lung tung thì sử dụng ở tần số 38kHz phải không a..
    nhưng theo em đọc tài liệu thì tần số như vậy khó thu..nên cần có mạch lọc..em nhìn hình mà không hiểu phần lọc này..các bác vui lòng giải thích giúp em với.
    Để tránh nhiễu bức xạ của người, đồ vật, đèn...thì phải sử dụng tần số 38kHz tới 40 kHz. khó thu nhưng phổ biến lắm bạn ak. trên mạng luồn này nhiều lắm, bạn tìm hiểu thêm đi cho mình hóng sản phẩm với :v

mình làm mạch đếm sử dụng led thu phát hồng ngoại có bạn nào bik nguyên lý hoạt động của mạch này ko giúp mình với. mình chỉ bik là khi led thu ko nhận được ánh sáng từ led phát thì ngõ ra sẽ có xung 0 hay 1 gì đó rồi truyền tới pic để xứ lý nhưng mà tại sao lại như vậy

[IMG]http://*************/attachments/72726/[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Hiếu Ròm
    mình làm mạch đếm sử dụng led thu phát hồng ngoại có bạn nào bik nguyên lý hoạt động của mạch này ko giúp mình với. mình chỉ bik là khi led thu ko nhận được ánh sáng từ led phát thì ngõ ra sẽ có xung 0 hay 1 gì đó rồi truyền tới pic để xứ lý nhưng mà tại sao lại như vậy

[IMG]http://*************/attachments/72726/[/IMG]
    dễ mà bạn, khi có vật chắn thì led phát không thấy đc led thu, ko có hồng ngoại bắn vào thì led thu xem như hở, chân 3 của opamp đc kéo lên vcc, lớn hơn áp trên chân 2. nên chân 1 của opamp lên mức cao làm led d111 tắt. còn khi có hồng ngoại bắn vào thì xem như nối chân 3 xuống GND, áp ở chân 3 thấp hơn ở chân 2 nên chân 1 opamp xuống mức thấp là led d111 sáng.
    Lấy chân 1 của opamp đưa vào VDK cho nó biết là có vật đi qua.

Trích dẫn Gửi bởi kuem0912
    dễ mà bạn, khi có vật chắn thì led phát không thấy đc led thu, ko có hồng ngoại bắn vào thì led thu xem như hở, chân 3 của opamp đc kéo lên vcc, lớn hơn áp trên chân 2. nên chân 1 của opamp lên mức cao làm led d111 tắt. còn khi có hồng ngoại bắn vào thì xem như nối chân 3 xuống GND, áp ở chân 3 thấp hơn ở chân 2 nên chân 1 opamp xuống mức thấp là led d111 sáng.
    Lấy chân 1 của opamp đưa vào VDK cho nó biết là có vật đi qua.
    cảm ơn bạn sẵn cho mình hỏi mấy giá trị linh kiện tính sao z ạ

Trích dẫn Gửi bởi Hiếu Ròm
    cảm ơn bạn sẵn cho mình hỏi mấy giá trị linh kiện tính sao z ạ
    Cái này phải tra datasheet rồi mưới bắt đầu tính toán đc bạn ak. Mình lấy ví dụ con led D111 nhé. ví dụ nó là led màu đỏ đi. Áp 2V, dòng tầm 10mA là sáng ok phải không. Nguồn Vcc ở đây mình đoán chắc là 12V nên trở R111 đc tính như sau. (12-2v)/10mA= 1k. Thế đó.
    Led phát D11 cũng thế. còn biến trở thì bao nhiêu cũng đc, tầm kilo tới hàng chục k là ok rồi. thấp quá thì phí điện. CÒn trở r11 vì sao lại 10k? Nó chỉ là trở kéo lên thôi nên 10k hay 1k cũng đc cả. Nó phụ thuộc tới giá trị của mắt thu khi nhận đc hồng ngoại và khi không nhận đc hồng ngoại. Khi nhận đc hồng ngoại thì trở trên nó giảm sâu nên chẳng là bao nhiêu so vs 10k, và khi không có hồng ngoại (khi bị chắn) thì nó tăng cao hàng chục tới hàng trăm k nên 10k lại chẳng là bao nhiêu so với giá trị đó.
    Và cuối cùng cũng chẳng có gì tuyệt đối cả. Bạn cho trở R1111 là 330ohm cũng đc nhưng led sẽ nóng và tuổi thọ thấp, cho là 2k cũng đc nhưng led sáng mờ.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123