Welcome & Happy Holidays!
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 36
    Trích dẫn Gửi bởi Coffee-Bean
    Thế còn chế độ bão hòa của BJT thì sao nhỉ.. mình các mạch giao tiếp vi điều khiển hay sử dụng chế độ bão hòa...... kiểu như dạng công tắc đóng mở ấy The Kid chia sẻ thêm phần này với...8->
    bão hòa chỉ cần Ib>= Icsat/betamin. thế là ok bác ạ
    Icsat = Vcc/Rc

Trích dẫn Gửi bởi The Kid
    bão hòa chỉ cần Ib>= Icsat/betamin. thế là ok bác ạ
    Icsat = Vcc/Rc
    Chưa rõ lắm The Kid à... mình thấy ở đây BJT DC Load Switching Transistor có cách tính Rb cho mạch sau

mà cũng chưa hiểu kỹ lắm... The Kid giải thích thêm được không... thấy chọn nhiều thứ từ datasheet quá...

trong thực tế, mình hay dùng sơ đồ phản hồi âm dòng điện hoặc điện áp. Các bạn đọc về phản hổi âm sẽ thấy một câu nhấn mạnh. Đó là : Khi hệ số khuếch đại của bộ khuếch đại nội rất lớn, thì hệ số khuếch đại chỉ phụ thuộc vào linh kiện ngoài mắc vào nó. trường hợp này là hồi tiếp ấm sâu. người ra sử dụng nguyên tắc này để định thiên cho các BJT hay FET. trong đó có cả áp dụng hồi tiếp âm theo dòng điện lẫn điện áp. Ngoài ra, còn có sơ đồ ổn định phi tuyến, đó là dùng diode để bù cho mặt ghép Be. các nối dung được đề cập trong sạch kỹ thuật mạch điện tử. Gần 2 năm ko đọc, quên hết rồi, chỉ nhớ những cái cần nhớ thui

Chưa rõ lắm The Kid à... mình thấy ở đây BJT DC Load Switching Transistor có cách tính Rb cho mạch sau

mà cũng chưa hiểu kỹ lắm... The Kid giải thích thêm được không... thấy chọn nhiều thứ từ datasheet quá...

Em ngĩ đơn giản này thôi
    Giả sử điện trở của rơle là Rc
    khi transistor đóng hết, thì Vce= 0.1 và gần bằng 0V
    tức là Ic = Vcc/Rc
    giả sử transistor có hệ số khuếch đại dòng 1 chiều là bêta nằm trong khoảng tử 100 đên 350 (các transistor thông dụng là thế, cón tran công suất có hệ số khuếch đại dòng bé hơn, ví dụ tip 31 thì beta bằng 25 gì đó)
    theo thực nghiệm của em thì các rơ le em mua về thường có dòng hoạt động 10mA
    vậy suy ra nếu rơ le 24V sẽ có điện trở là 24/.01 = 2400
    giá trị tối thiểu của dòng Ib sẽ là
    Ib = Ic/bêta min = 10 mA/100 = 0.1 mA, tức là 100 uA

tất nhiên từ Ib ta tính được Rb

em có tham khảo bài viết của anh đưa, đại ý là thế. hé hé
    của họ từ công suất rơ le suy ra dòng Ic
    dải bêta của họ từ 100 đến 630
    còn mình thì chơi luôn bằng thực nghiệm cho nó máu

tui thấy trang web đó cũng giải thích rõ rồi mà, còn mấy cái trong datasheet nớ là các giá trị lớn nhất cho phép của các đại lượng dc nêu thôi, như dòng collector tối đa 800mA, công suất tiêu tán max 625mW... ta chỉ cần chọn nhỏ hơn các giá trị đó là dc, bạn ko hiểu chỗ nào cứ nói rõ, chúng ta cùng thảo luận

Trích dẫn Gửi bởi phan nghia
    tui thấy trang web đó cũng giải thích rõ rồi mà, còn mấy cái trong datasheet nớ là các giá trị lớn nhất cho phép của các đại lượng dc nêu thôi, như dòng collector tối đa 800mA, công suất tiêu tán max 625mW... ta chỉ cần chọn nhỏ hơn các giá trị đó là dc, bạn ko hiểu chỗ nào cứ nói rõ, chúng ta cùng thảo luận
    Mình thấy một điều ở đây là khi tác giả chọn con BJT BC548B trong datasheet giá trị hFE thay đổi từ 100 đến 800 nhưng để chọn Rb tác giả lại chọn giá trị 250, không biết tác giả căn cứ vào đâu để chọn giá trị vậy nhỉ ? hơn nữa tác giả có nói đến việc nếu có gì chỉnh lại sau...vậy chỉnh lại như thế nào nếu không đạt ? tăng lên hay giảm xuống ?

[IMG]http://*************/attachments/33145/[/IMG]

Vì tác giả sẽ dùng giá trị này tính cho công thức...

[IMG]http://*************/attachments/33146/[/IMG]

Hay một điều nữa là trong quá trình thực nghiệm trên mạch thật các kết quả lại rất khớp với tính toán ở hFE =250 nếu phải chọn con BJT khác theo bạn phải tính như thế nào..?

Chúc vui.

ở câu nói cuối của cái ông tác giả hình như là "sau này tôi sẽ kiểm chứng lại sau". tức là nếu không thõa mãn thì lại đổi các giá trị khác để tính toán. Em cứ chọn Min, tất nhiên là hơi hao tổn về công suất điều khiển. Nhưng cái điều nguy hai nhất là nếu BJT không đóng hết, một công suất tổn hao trên BJT được tính theo công thức P=IC.Vce và có thể nướng chết chính nó

Trích dẫn Gửi bởi The Kid
    có lẽ cái này sach kỹ thuật mạch điện tử của cô Phạm minh Hà là chuẩn nhất
    mục đích là để Uce = Vcc/2 bất chấp các tham số bêta hay ube
    Chắc bạn này học BK SG nên mới thần tượng cuốn sách của cô Phạm Minh Hà.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối