Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội

Mạch báo dung lượng accu.

Tình hình là mình muốn ráp thêm 1 mạch đèn led để báo dung lượng của bình accu 12V vào mạch sạc accu, mình có mạch sạc rồi, giờ cần thêm led để hiển thị dung lượng accu. Ví dụ khi accu có dung lượng thấp, chỉ còn 10,80v đến 11V chẳng hạn thì có led đỏ sáng, 11,1v -12v thì led vàng, 12,1v - 14v hì led xanh sáng, có tìm được mạch dưới nhưng không biết nên thay đổi giá trị thế nào để dùng cho accu 12V:

Nhờ ACE vào giải thích với, cảm ơn

Mình ráp mạch này vào accu được không nhỉ? Với điều kiện là accu đang sạc!

[IMG]http://*************/attachments/72755/[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Luxife
    Tình hình là mình muốn ráp thêm 1 mạch đèn led để báo dung lượng của bình accu 12V vào mạch sạc accu, mình có mạch sạc rồi, giờ cần thêm led để hiển thị dung lượng accu. Ví dụ khi accu có dung lượng thấp, chỉ còn 10,80v đến 11V chẳng hạn thì có led đỏ sáng, 11,1v -12v thì led vàng, 12,1v - 14v hì led xanh sáng, có tìm được mạch dưới nhưng không biết nên thay đổi giá trị thế nào để dùng cho accu 12V:

Nhờ ACE vào giải thích với, cảm ơn
    Bạn thay R7=20K là được, khi lắp xong thử vào ắc quy, chỉnh R2 để đạt được độ chính xác.
    Đây là mạch so sánh, R2,R3,R4,R5,R6 là chia điện áp mẫu (D1=6v2), lấy các giá trị như hình.
    R7 và R8, để chia điện áp muốn đo (12v/24v)
    Khi điện áp muốn đo đạt đến = ngưỡng so sánh nào thì LED tương ứng sáng.

Chúc Bạn thành công !