Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 9 của 9

Sửa chữa đèn giao thông tại ngã tư.

Chào các bác, mình có vài câu hỏi gặp phải khi bảo trì hệ thống đèn giao thông nên muốn đăng lên đây mong các bác cùng thảo luận.
    Hệ thống đèn mình đang bảo trì là do bên cty Ánh Minh lắp đặt ban đầu.
    Câu hỏi mình sẽ nêu ở dưới cùng của bài này, bây giờ mình trình bày những gì mình tìm hiểu thực tế về hệ thống đó cho anh em nàotìm hiểu thì có thể vào tham khảo.
    Hệ thống bao gồm 1 tủ điện (đặt ở góc đường cho CSGT điều khiển) và 4 cột đèn ở 4 góc đường. Từ tử điện có 2 hệ thống dây kéo ra 4 trụ. 2 trụ trên cùng 1 đương là cung 1 bó dây. Mình tạm gọi là đường A và đường B. Mỗi bó gồm 8 sợi dây cùng màu với nhau là màu trắng nối tương ứng với các dâu trong tủ điện đi ra là: xanh, vàng, đỏ, đỏ dấu + ,xanh đi bộ, đỏ đi bộ, GND, Vcc.
    Trên bó dây có 8 sợi đó có đánh số 1 tới 8 thứ tự như mình đã kể ở trên, bắt đầu bằng xanh và dây cuối cùng số 8 là Vcc. Đây có thể do mỗi nhóm thợ thi công quy ước nên tôi không chắc thứ tự trên nó sẽ đúng cho hệ thống khác. Hiện tại 4 ngã tư gặp phải đều như thế. Có 1 ngã tư thì khác chút là dây số 6 đổi chỗ cho dây số 8.
    Tủ điện dùng hệ thống nguồn 48V ở đầu ra nguồn tổ ong. 8 dây đó được đi ngầm hoặc kéo trên trời băng qua đường rồi vào 4 trụ đèn. Tại trụ đèn dây xanh nói vào đèn xanh (cùng với GND) dây đỏ nối vào đèn đỏ.....rồi cũng 3 dây xanh, vàng, đỏ đấy kéo lên bảng đếm số. Trên bảng đế số có mạch nguồn và IC 2051, UNL2003 (Không thấy con ic 485 đâu, các ngã tư khác mình gặp cũng như vậy). Nếu tại trụ đó đang sáng đèn xanh thì dây xanh sẽ là 48V (có sai số do kéo dây đi xa). Dây xanh đấy qua diode (con đỏ đỏ zener mà không nhìn rõ tên vì nhỏ quá) nối tiếp với trở nhằm giảm dòng và nối chân dương của tụ 10uF nhằm lọc sau đó vào opto. Tín hiêu chân ra opto đưa vào 2051 làm input. Với 3 dây xanh, vàng, đỏ ta sẽ có 3 input để điều khiển các chân ra làm cho 2 con led 7 đoạn đếm (led 7 đoạn được làm từ led 5ly).

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
    Mình muốn hỏi điều này:

1. Do mạch đếm số không có đường tín hiệu 485 từ tủ điện tới cột đèn nên mình nghĩ nó cài đặt cứng cái số đếm trong code rồi có đúng không, không thay đổi được?
    2. Giờ các đèn đếm số đấy tháo xuống bị lộn xộn nên không rõ nó sẽ nằm ở góc đường nào hết thì làm sao để nhận biết?
    Còn vài câu muốn hỏi nữa nhưng trình bày thì dài dòng quá.
    Cảm ơn mọi người đã đọc.

Bạn nói đúng, quá dài và quá ít thông tin.

đọc xong mình cũng chả biết là cái hệ thống này nó bị làm sao nữa mà phải bảo trì. hihi.

Trích dẫn Gửi bởi yeuthichdientu
    Bạn nói đúng, quá dài và quá ít thông tin.
    Tks bác, giờ có 2 con IC trên 2 bảng đếm số bị cháy. mà lấy file hex từ trong các mạch còn chạy ổn thì không đc vì nó đã khóa chân không cho mình lấy file hex ra. Không khéo phải viết cũng nên nhưng làm sao tương thích với những thứ có sẵn cũng là một vấn đề vì lắp vào là phải chạy đúng chứ không calib code được nó ảnh hưởng tới ng tham gia giao thông, có chuyện gì là mình không chịu trách nhiệm đc.

Trích dẫn Gửi bởi hùng
    đọc xong mình cũng chả biết là cái hệ thống này nó bị làm sao nữa mà phải bảo trì. hihi.
    Mấy cái này thì thường cháy led mà led mắc nối tiếp nên đi luôn cả đèn hoặc nửa đèn. do mạch 1 lớp nên có jumper mà lâu quá jum nó đứt hoặc không ăn vào lớp đồng phía dưới nữa. CŨng có trường hợp trở đứt nữa. Nói chung toàn lỗi nhẹ, ai cũng có thể sửa đc. Chỉ có đi mò dây để đo đo đếm đếm nó mới lâu và mệt thôi. hihi. Thá ra sao thì lắp lại thế thôi mà. Còn trong cái tủ điện thì ít hư lắm. Mình không sờ tới.

Trích dẫn Gửi bởi kuem0912
    Tks bác, giờ có 2 con IC trên 2 bảng đếm số bị cháy. mà lấy file hex từ trong các mạch còn chạy ổn thì không đc vì nó đã khóa chân không cho mình lấy file hex ra. Không khéo phải viết cũng nên nhưng làm sao tương thích với những thứ có sẵn cũng là một vấn đề vì lắp vào là phải chạy đúng chứ không calib code được nó ảnh hưởng tới ng tham gia giao thông, có chuyện gì là mình không chịu trách nhiệm đc.

Mấy cái này thì thường cháy led mà led mắc nối tiếp nên đi luôn cả đèn hoặc nửa đèn. do mạch 1 lớp nên có jumper mà lâu quá jum nó đứt hoặc không ăn vào lớp đồng phía dưới nữa. CŨng có trường hợp trở đứt nữa. Nói chung toàn lỗi nhẹ, ai cũng có thể sửa đc. Chỉ có đi mò dây để đo đo đếm đếm nó mới lâu và mệt thôi. hihi. Thá ra sao thì lắp lại thế thôi mà. Còn trong cái tủ điện thì ít hư lắm. Mình không sờ tới.
    Họ khóa rồi thì chỉ còn cách viết lại code thôi
    Vấn đề "chuyển giao công nghệ" này vẫn hay bị mắc, thường bên giao thì không muốn giao hết, bên nhận thì không biết nhận những gì là đủ.
    Nếu bây giờ giao cho cty ban đầu đó làm bảo trì thì OK ngay, rất nhanh nhưng có thể không rẻ

Trích dẫn Gửi bởi yeuthichdientu
    Họ khóa rồi thì chỉ còn cách viết lại code thôi
    Vấn đề "chuyển giao công nghệ" này vẫn hay bị mắc, thường bên giao thì không muốn giao hết, bên nhận thì không biết nhận những gì là đủ.
    Nếu bây giờ giao cho cty ban đầu đó làm bảo trì thì OK ngay, rất nhanh nhưng có thể không rẻ
    Có chuyển giao gì đâu bác.

Có chắc là chết ở con 2051 ko vậy bạn? thử đo điện áp ra ở mấy chân con 2051 xem có tín hiệu ra không? nếu có thì chắc gì nó đã bị làm sao, có thể chỉ là hỏng trở, diode hay gì đó thôi chứ.

Thế mới nói có vấn đề mà
    Nếu đúng ra thì bên lắp đặt phải chuyển giao bản vẽ lắp đặt ... và nếu đầy đủ phải có cả thiết kế chi tiết.
    Như trường hợp cụ thể của bạn đấy thôi, khi bảo trì (sửa 1-2 mạch hỏng) gần như phải làm từ đầu.
    (hoặc phải mua mạch + thuê đơn vị lắp đặt làm)
    Đó mới là "vấn đề" !

cái này viết lại code và làm lại mạch nhanh hơn là ngồi mò thông thường khi viết code thí nghiệm mới có dòng "noprotect" còn khi đưa ra thị trường thì người ta sẽ protect code nên vi xử lý sẽ phá cầu chì nạp và ghi nên không đọc và ghi lại được bác thiết kế lại một lần và xài mãi mãi cho nhanh có mạch này giao tiếp i2c nhé bác