Welcome & Happy Holidays!
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

Cách mắc led 7 đoạn

Chào các bác, e thấy có 2 cách mắc cho led7 đoạn như sau:
    Cách 1: mắc 1 con điện trở vào chân Anot chung của led7
    Cách 2: mắc 8 con điện trở vào mỗi chân (a,b,c,d,e,f,dot) của led7.
    Như vậy thì mắc cách nào sẽ tốt hơn. E thấy cách 1 thì đỡ tốn điện trở hơn nhưng chắc cách 2 phải có ưu điểm gì đó mà người ta hay dùng cách 2 hơn? Mong các bác chỉ bảo.
    Em cũng mong các bác thảo luận về cách đi dây cho led7 (mạch ghép nhiều led7) một cách tối ưu? Cảm ơn các bác.

Trích dẫn Gửi bởi quangtung1123
    Chào các bác, e thấy có 2 cách mắc cho led7 đoạn như sau:
    Cách 1: mắc 1 con điện trở vào chân Anot chung của led7
    Cách 2: mắc 8 con điện trở vào mỗi chân (a,b,c,d,e,f,dot) của led7.
    Như vậy thì mắc cách nào sẽ tốt hơn. E thấy cách 1 thì đỡ tốn điện trở hơn nhưng chắc cách 2 phải có ưu điểm gì đó mà người ta hay dùng cách 2 hơn? Mong các bác chỉ bảo.
    Em cũng mong các bác thảo luận về cách đi dây cho led7 (mạch ghép nhiều led7) một cách tối ưu? Cảm ơn các bác.
    cách 2 đương nhiên sẽ tốt hơn
    nếu bạn xài cách 1 thì led sẽ sáng không đều khi hiển thị các giá trị khác nhau
    còn việc đi dây thì tùy trường hợp bạn ạ (cái khoản layout kid chào thua )

Không chỉ nguyên vấn đề sáng đều hay không đều, còn ảnh hưởng tới dòng qua mỗi con LED làm giảm tuổi thọ của nó, vì theo datasheet mỗi loại led7seg có 1 dòng ổn định riêng, dùng con nào bạn down datasheet về xem sẽ tính toán trở chính xác nhất. Layout led7seg thực sự không khó, vì data chung, mình layout vẫn sài 1 lớp được, chỉ jum 2-3 lần.
    Anh kidteam ko học hay không thích layout thì khó có thể có những sản phẩm DIY mà lớn lớn xíu được . đây chỉ là nhận xét cá nhân em thôi.

Một số cách đi dây Led7seg bạn tham khảo và đưa ra cách tối ưu

Trích dẫn Gửi bởi nguyenphuocho
    bác có hình nào đi đây 2 hàng led7 không?( hàng trên vài con led7, và hàng dưới cũng có vài con đó). Cảm ơn bác

Mà các bác cho e hỏi nếu sử dụng VĐK quét khoảng >15 con led7 thì liệu led7 có bị nhấp nháy ko? Hay là phải cần 1 con đệm nào đó?

Trích dẫn Gửi bởi demon52
    Không chỉ nguyên vấn đề sáng đều hay không đều, còn ảnh hưởng tới dòng qua mỗi con LED làm giảm tuổi thọ của nó, vì theo datasheet mỗi loại led7seg có 1 dòng ổn định riêng, dùng con nào bạn down datasheet về xem sẽ tính toán trở chính xác nhất. Layout led7seg thực sự không khó, vì data chung, mình layout vẫn sài 1 lớp được, chỉ jum 2-3 lần.
    Anh kidteam ko học hay không thích layout thì khó có thể có những sản phẩm DIY mà lớn lớn xíu được . đây chỉ là nhận xét cá nhân em thôi.
    Led7 cũng có datasheet hả bác? E tìm không thấy? Con của e là CPS056BR.

Con led của bạn chẳng thấy tên tồn tại, đa phần các loại led 7Seg đều có chuẩn cả, bạn có thể tham khảo trang sau đây để lấy các thông số của led 7seg:
    7-Segment Display - LED (Red) - SparkFun Electronics
    LED Display's
    Hàng có tên tuổi thì bao giờ cũng có datasheet cả.
    -------------------------------------
    Còn việc đi dây nhiều led 7Seg thì tùy thuộc vào ứng dụng để đi dây khác nhau, với những led trung bình thì dòng của nó cũng không lớn lắm, khoảng cách giữa các chân của led 7seg cũng khá rộng, bạn có thể tận dụng để đi qua. Việc quét nhiều led 7seg thì cần phải có IC đệm hoặc phương pháp nào đó tương tự ic đệm, dùng transistor cũng là một giải pháp.
    Mình hay dùng ULN2803 hoặc udn2585a sử dụng cho những mục đích như thế này.

[IMG]http://*************/attachments/996/[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi quangtung1123
    bác có hình nào đi đây 2 hàng led7 không?( hàng trên vài con led7, và hàng dưới cũng có vài con đó). Cảm ơn bác

Mà các bác cho e hỏi nếu sử dụng VĐK quét khoảng >15 con led7 thì liệu led7 có bị nhấp nháy ko? Hay là phải cần 1 con đệm nào đó?
    nhấp nháy hay không là do tần số quét led chứ không phải là có ic đệm hay không. Yêu cầu để không thấy nhấp nháy là f led>24hz thì ok. Nếu mà quét nhiều led thì sẽ thấy sáng mờ đấy là nguyên nhân vì sao phải cần ic đệm.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenphuocho
    Mình thích chỗ con Tranzitor kích của bạn..mình đi dây giống bạn mấy loại mạch trước kia rồi..đẹp..nhưng chỗ tran mình ít bẻ chân....1 cách hay đó..

từ chân của VĐK e lắp qua 1 con trở 330Ohm rồi vào chân B của C1815 để kích nguồn cho led7. Thế mà led7 lại sáng rất yếu (rất mờ không nhìn rõ số), khi e chạm tay vào chân B thì nó lại led7 lại sáng rất rõ. Như vậy là sao hả các bác? Không lẽ không đủ dòng để kích cho tran thông sao? Em nên dùng trở có giá trị bao nhiêu thì phù hợp? Cảm ơn các bác.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối