Welcome & Happy Holidays!
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 26
    Đang ở
    TPHCM
    Xem trong datasheet dòng kích tran chân B là bao nhiêu? đầu ra của Vi điều khiển bạn dùng là bao nhiêu? ( thường chỉ 15->25mA) từ đó mà tính bạn nhé! ko phải lúc nào cũng lắp trở vào chân B của tran đâu!

Bạn gửi lên mạch thực tế rồi cùng nhau thảo luận, bạn chỉ nói chung thì thì không biết hướng dẫn bạn như thế nào

Trích dẫn Gửi bởi nguyenphuocho
    Bạn gửi lên mạch thực tế rồi cùng nhau thảo luận, bạn chỉ nói chung thì thì không biết hướng dẫn bạn như thế nào
    Đơn giản như mạch này của e:

[IMG]http://*************/attachments/1015/[/IMG]

e lắp như thế này mà 2 đèn led nháy theo tần số 1Hx nhưng lại sáng rất yếu. Em tháo R10 thay bằng dây thì cũng chỉ sáng hơn 1 chút. Nhưng khi e chạm tay vào cực B của C1815 thì led lại sáng lên rất rõ. Vậy thì e nên sử dụng loại tran nào vậy các bác?

Đọc xem cái chân ra của Ds1307 là bao nhiêu mA mà bạn lại chơi trở hạn dòng cho nó! nếu dòng ra nhỏ có thể mắc trực tiếp vào chân B của tran, lưu ý: nên sử dụng tran PNP để kích LED.

Trích dẫn Gửi bởi demon52
    Đọc xem cái chân ra của Ds1307 là bao nhiêu mA mà bạn lại chơi trở hạn dòng cho nó! nếu dòng ra nhỏ có thể mắc trực tiếp vào chân B của tran, lưu ý: nên sử dụng tran PNP để kích LED.
    Em đã cho trực tiếp mà không cải thiện được mấy, có lẽ e phải thay bằng tran PNP như bác nói. Nhưng e vẫn chưa hiểu tran NPN có khác gì PNP bác nhỉ?

Ý cẩn thận đừng có mà thay luôn T_T chân 2 con tran khác nhau, cẩn thận tèo mạch giờ T_T, vì bạn thiết kế mạch sài tran PNP rồi.

Trích dẫn Gửi bởi demon52
    Ý cẩn thận đừng có mà thay luôn T_T chân 2 con tran khác nhau, cẩn thận tèo mạch giờ T_T, vì bạn thiết kế mạch sài tran PNP rồi.
    E đang dùng C1815 (NPN) mà bác? Em thay thì e sẽ chú ý chân.hi.

Nếu bạn cắm board thì được, chứ 2 tran này làm mạch rồi sao mà thay nhau được??? chân E của tran PNP kéo VCC, còn chân E của tran NPN lắp vào GND.

bạn nên bỏ diên trở đi, k cần thiết đâu, nếu vẫn yếu bạn nên sử dụng thêm tran hut dòng pnp

Trích dẫn Gửi bởi quangtung1123
    từ chân của VĐK e lắp qua 1 con trở 330Ohm rồi vào chân B của C1815 để kích nguồn cho led7. Thế mà led7 lại sáng rất yếu (rất mờ không nhìn rõ số), khi e chạm tay vào chân B thì nó lại led7 lại sáng rất rõ. Như vậy là sao hả các bác? Không lẽ không đủ dòng để kích cho tran thông sao? Em nên dùng trở có giá trị bao nhiêu thì phù hợp? Cảm ơn các bác.
    Mình giống bạn. đụng tay vào thì lại sáng rõ lên, k biết tại sao, ai giải thích hộ với...

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối