Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 4 của 4

Cho em hỏi về sản phầm này.

INSIDER design.
    Em thấy trên mạng có cái này, em không rõ lắm về cách nó hoạt động, không biết họ dùng nam châm hay từ trường để nâng cái lọ hoa.
    Và mình tự làm nó có được không? Mức độ phức tập như thế nào?
    Mong anh, chị, bạn trong gruop giúp em với!!
    Em cảm ơn nhiều nhiều!!!!!!

là video đầu tiên, nhìn như thế này ạ!

Mình không hiểu nguyên lý, nhưng chắc cũng khá phức tạp.
    Có cái này gần giống, bạn xem tham khảo xem:

Trích dẫn Gửi bởi bnct01
    INSIDER design.
    Em thấy trên mạng có cái này, em không rõ lắm về cách nó hoạt động, không biết họ dùng nam châm hay từ trường để nâng cái lọ hoa.
    Và mình tự làm nó có được không? Mức độ phức tập như thế nào?
    Mong anh, chị, bạn trong gruop giúp em với!!
    Em cảm ơn nhiều nhiều!!!!!!
    Nguyên lý chắc có lẽ dựa trên từ trường thôi, cực cùng dấu thì đẩy nhau còn trái dấu thì lại hút nhau.

Kể ra mức độ phức tạp thì cũng còn tùy, nếu dùng từ trường để hút lơ lửng có lẽ dễ hơn còn nếu đẩy từ dưới lên như hình của bạn thì hơi phức tạp một tí xuất phát từ việc làm sao vật lơ lửng không bị đẩy ra ngoài.

Trong quá trình hỏi bác Gúc Gồ về vấn đề của bạn mình thấy có một số cái bạn có thể làm được ở nhà rất đơn gian như video sau:
    • How to Build a Magnetic Levitating Top - All . Ở trang web này chỉ bạn khá tường tận để làm một vật nổi như vậy, và còn hơn thế nữa tác giả đã sử dụng nguyên lý con quay hồi chuyển để giữ cho vật nằm giữa từ trường. Rât thông minh.
    • Để hoành tráng thêm tí nữa bạn cho vào led rồi xoay tròn tròn bằng Arduino như hướng dẫn ở đây A Levitating Sphere Rotates Glows and Blinks with Arduino . Source code rồi hướng dẫn cực kỳ chi tiết.
    • Để ứng dụng thực tế và nếu có điều kiện mua được nam châm loại tốt bạn có thể làm hẳn một cái giường treo lơ lửng như ở trang web Construction of a levitating bed - Album on Imgur
    Nói chung có rất nhiều ứng dụng khác nhau trên mạng, bạn hỏi bác Gúc với các từ khóa sau: Levitating Bed, Levitating globe, Magnetic Floater v.v...