Welcome & Happy Holidays!
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Làm sao đo dòng điện bằng vi điều khiển?

Giờ mình có tấm pin mặt trời và muốn khảo sát xem nó công suất bao nhiêu thì phải làm sao các bác.
    Áp thì mình sẽ qua cầu phân áp rồi dùng ADC đọc giá trị về sẽ biết.
    Còn áp thì phải làm sao các bác?
    Em ngu qua, các bác thông não cho em tí.

Trích dẫn Gửi bởi kuem0912
    Giờ mình có tấm pin mặt trời và muốn khảo sát xem nó công suất bao nhiêu thì phải làm sao các bác.
    Áp thì mình sẽ qua cầu phân áp rồi dùng ADC đọc giá trị về sẽ biết.
    Còn áp thì phải làm sao các bác?
    Em ngu qua, các bác thông não cho em tí.
    Chắc Bạn muốn hỏi đo dòng chứ?
    Đơn giản nhất là cho dòng đi qua điện trở, đo áp sụt trên điện trở đó là ra dòng điện. (rẻ)
    Hoặc dùng 1 số IC chuyên đo dòng như ACS712, ACS756 v.v. (đắt hơn)

Chúc Bạn thành công !

Trích dẫn Gửi bởi yeuthichdientu
    Đơn giản nhất là cho dòng đi qua điện trở, đo áp sụt trên điện trở đó là ra dòng điện. (rẻ)

Chúc Bạn thành công !
    Nhưng vấn đề là thế này, bác đọc rồi chịu khó chỉ cho em nhé. Tấm pin mặt trời luôn ra áp từ 9v6 tới 10V mà em mắc chân + nối tiếp với trở 10k nt 10k rồi về chân âm. Vậy áp đo ở giữa 2 trở luôn là 5V (theo công thức chia áp thì chia đôi áp ra thôi). em thay 2 trở 10k bằng 2 trở 100k rồi đo tiếp thì áp vẫn là 5V. vậy mình cứ lấu U chia R thì 2 lần đc 2 kết quả khác nhau rồi. Mà công suất tấm đó giữa 2 lần đo tất nhiên là không đổi. Vậy U cũng không đổi thì I phải không đổi (P không đổi, I không đổi
    )
    chứ sao I giữa 2 lần lại khác nhau 10 lần.

Cậu này càng học càng ngu đi, đo dung lượng cũng là cách đo dòng ( hay nói chính xác là khả năng cấp dòng ) của nguồn cấp ... chính vì có sự khác biệt giữa các tải với nhau từ đó mới sẽ tính được công suất ( dung lượng ) của nguồn cấp theo thời gian.
    Để đo được dung lượng bằng MCU thì đo độ sụt áp qua một tải . ( tùy theo dung lượng -- mà ta có thể dùng tải giả khác nhau ) ... ( cái này phải ước lượng ) chứ ... Nguồn bé tí mà tải nhỏ thì ... sập luôn nguồn lấy gì mà đo.
    --- Chẳng hạn để tính được một dung lượng của quả pin nào đó, ta đo áp 2 đầu quả pin đó .... sau đó ta gắn thêm một tải tiêu thụ , xem nó nuốt bao nhiêu điện ... so sánh những giá trị đó ta được số KWh hay mAh của pin đó.

...Mà công suất tấm đó giữa 2 lần đo tất nhiên là không đổi. Vậy U cũng không đổi thì I phải không đổi (P không đổi, I không đổi
    )
    chứ sao I giữa 2 lần lại khác nhau 10 lần.
    Tại sao bạn lại kết luận công suất của mạch hai lần đó là không đổi ? Tặng bạn vài đường dẫn về cách tính công suất cho pin mặt trời:
    • How to Size Your Off-Grid Solar Batteries
    • How to Measure a Solar Cell's Power Output. - All
    • Calculating Your Solar Power Requirements

PS: Bạn viết sai chính tả nhiều quá ngay cả trong tiêu đề, rồi khi trao đổi viết lẫn lộn cả dòng và áp, đọc khá khó hiểu.

Chời ??? )

Trích dẫn Gửi bởi yeuthichdientu

Chúc Bạn thành công !
    Bạn hiểu sai ý của chủ thớt rồi.

Chủ thớt làm thế này là nhanh nhất này:

• Đo dòng ngắn mạch của tấm pin, chập thẳng hai đầu đo dòng vào hai cực của tấm pin. Nhớ là phải đặt tấm pin dưới nắng chang chang nghe chưa. Yên tâm đi, pin mặt trời không bị nổ và phá hủy đâu, khác với pin ắc quy bình thường. Đo bằng A trước, nếu nhỏ quá thì đo mA. Giả sử đo được là I(short) = 1.25A.
    • Đo điện áp hở mạch với điều kiện dưới nắng chang chăng chang ví dụ được V(open) = 19V, suy ra điện áp tại điểm công suất lớn nhất là Vppt = 0.8 * V(open) = 0.8*19V = 15.2V
    • Công suất tối đa của tấm pin là: Pmax = I(short) * Vppt = 1.25A * 15.2V = 19W.

Các thánh nào chưa làm MPPT thì lần này làm đi cho biết a
    parking on cloud

Trích dẫn Gửi bởi NguyenHung77
    Bạn hiểu sai ý của chủ thớt rồi.

Chủ thớt làm thế này là nhanh nhất này:

• Đo dòng ngắn mạch của tấm pin, chập thẳng hai đầu đo dòng vào hai cực của tấm pin. Nhớ là phải đặt tấm pin dưới nắng chang chang nghe chưa. Yên tâm đi, pin mặt trời không bị nổ và phá hủy đâu, khác với pin ắc quy bình thường. Đo bằng A trước, nếu nhỏ quá thì đo mA. Giả sử đo được là I(short) = 1.25A.
    • Đo điện áp hở mạch với điều kiện dưới nắng chang chăng chang ví dụ được V(open) = 19V, suy ra điện áp tại điểm công suất lớn nhất là Vppt = 0.8 * V(open) = 0.8*19V = 15.2V
    • Công suất tối đa của tấm pin là: Pmax = I(short) * Vppt = 1.25A * 15.2V = 19W.

Các thánh nào chưa làm MPPT thì lần này làm đi cho biết a
    parking on cloud
    Đúng là em hỏi ngu, càng học càng ngu nhưng các bác trên vẫn chưa hiểu ý em. Ý em là khảo sát tối đa công suất của tấm NLMT đấy nhưng không biết gắn tải bao nhiêu cả. Giờ gắn 1 cái trở tầm bao nhiêu để nó sát với giá trị của tải đây bác. Em nghĩ càng thấp càng tốt. Chứ giờ gắn mà vẫn tỏng tầm cung cấp của tấm pin thì mình lại không biết đc hết khả năng của nó. Mà gắn trở nhỏ quá nó nóng ghê luôn. Chắc gắn tầm tầm 10 con 100ohm/5W song song cho đỡ nóng.
    Với lại mình không có đồng hồ đo dòng đâu, mình chỉ có vi điều khiển đọc ADC thôi. cứ đọc rồi lấy u*u/R là đc công suất rồi. thay r sao cho công suất lướn nhất là đc. Em nghĩ thế.

Đúng là em hỏi ngu, càng học càng ngu nhưng các bác trên vẫn chưa hiểu ý em. Ý em là khảo sát tối đa công suất của tấm NLMT đấy nhưng không biết gắn tải bao nhiêu cả. Giờ gắn 1 cái trở tầm bao nhiêu để nó sát với giá trị của tải đây bác. Em nghĩ càng thấp càng tốt. Chứ giờ gắn mà vẫn tỏng tầm cung cấp của tấm pin thì mình lại không biết đc hết khả năng của nó. Mà gắn trở nhỏ quá nó nóng ghê luôn. Chắc gắn tầm tầm 10 con 100ohm/5W song song cho đỡ nóng.
    Với lại mình không có đồng hồ đo dòng đâu, mình chỉ có vi điều khiển đọc ADC thôi. cứ đọc rồi lấy u*u/R là đc công suất rồi. thay r sao cho công suất lướn nhất là đc. Em nghĩ thế.
    Thì bạn cứ làm theo cách của bạn ... lấy điện trở lắp vào, đo áp ==> dòng, đo áp hai đầu .... sau đó lấy P=UxI hoặc U^2/R là ra công suất. Còn tôi thì tôi không tin như một số người nói là điện trở quá nhỏ, ngắn mạch mà tấm pin không bị vấn đề gì ( những thông tin đó nghe đã phản khoa học rồi ). Có khi nên thử bằng bóng đèn sẽ trực quan hơn.

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi eva
    Thì bạn cứ làm theo cách của bạn ... lấy điện trở lắp vào, đo áp ==> dòng, đo áp hai đầu .... sau đó lấy P=UxI hoặc U^2/R là ra công suất. Còn tôi thì tôi không tin như một số người nói là điện trở quá nhỏ, ngắn mạch mà tấm pin không bị vấn đề gì ( những thông tin đó nghe đã phản khoa học rồi ). Có khi nên thử bằng bóng đèn sẽ trực quan hơn.
    Hãy luôn nhớ rằng: Nothing Is Impossible.

Khi ngắn mạch tấm pin thì dòng ngắn mạch của pin mặt trời không tăng lên "rất lớn" - nghìn ampe như ắc quy nhé. Khi đó V ~ 0V nên công suất muốn phá hủy tấm pin sẽ là P=V*I =~0W.
    Từ khóa là MPPT - maximum power point tracking.
    brg

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối