Welcome & Happy Holidays!
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17
    Trích dẫn Gửi bởi kuem0912
    Đúng là em hỏi ngu, càng học càng ngu nhưng các bác trên vẫn chưa hiểu ý em. Ý em là khảo sát tối đa công suất của tấm NLMT đấy nhưng không biết gắn tải bao nhiêu cả. Giờ gắn 1 cái trở tầm bao nhiêu để nó sát với giá trị của tải đây bác. Em nghĩ càng thấp càng tốt. Chứ giờ gắn mà vẫn tỏng tầm cung cấp của tấm pin thì mình lại không biết đc hết khả năng của nó. Mà gắn trở nhỏ quá nó nóng ghê luôn. Chắc gắn tầm tầm 10 con 100ohm/5W song song cho đỡ nóng.
    Với lại mình không có đồng hồ đo dòng đâu, mình chỉ có vi điều khiển đọc ADC thôi. cứ đọc rồi lấy u*u/R là đc công suất rồi. thay r sao cho công suất lướn nhất là đc. Em nghĩ thế.
    Bạn nhìn hình này là hiểu những gì tôi muốn nói: 32V = 0.8*40V, Imppt = 7 = 0.875*8A.

[IMG]http://*************/attachments/71977/[/IMG]

Bạn có thể làm mạch đo dòng với vđk, nhưng mình khuyên bạn chân thành thế này: MUỐN LÀM ĐIỆN TỬ GIỎI MÀ KHÔNG CÓ CÔNG CỤ HỖ TRỢ THÌ KHÔNG GIỎI LÊN ĐƯỢC. Vì vậy tìm cách mà mua cái đồng hồ số của tàu có tính năng đo dòng đi, chỉ 90k thôi mà. Đừng để đau khổ rằng: muốn thịt trâu mà không có dao để giết.
    Đồng hồ đo là thứ không thể thiếu!
    Và quan trọng là cái đầu không ngừng học hỏi phân tích, tôi đã đưa từ khóa quan trọng là MPPT mà bạn vẫn không google thêm thì thật là lazy lady.
    brg

Trích dẫn Gửi bởi NguyenHung77
    Bạn nhìn hình này là hiểu những gì tôi muốn nói: 32V = 0.8*40V, Imppt = 7 = 0.875*8A.

[IMG]http://*************/attachments/71977/[/IMG]

Bạn có thể làm mạch đo dòng với vđk, nhưng mình khuyên bạn chân thành thế này: MUỐN LÀM ĐIỆN TỬ GIỎI MÀ KHÔNG CÓ CÔNG CỤ HỖ TRỢ THÌ KHÔNG GIỎI LÊN ĐƯỢC. Vì vậy tìm cách mà mua cái đồng hồ số của tàu có tính năng đo dòng đi, chỉ 90k thôi mà. Đừng để đau khổ rằng: muốn thịt trâu mà không có dao để giết.
    Đồng hồ đo là thứ không thể thiếu!
    Và quan trọng là cái đầu không ngừng học hỏi phân tích, tôi đã đưa từ khóa quan trọng là MPPT mà bạn vẫn không google thêm thì thật là lazy lady.
    brg
    Minh có đồng hồ mà bạn. Mình muốn khảo sát cho nó tự chạy rồi đưa lên C# vẽ đồ thị nên không dùng đồng hồ đc. Cho nó tự chạy vài ngày luôn. Mình cho nó chạy đc 2 ngày rồi. mình gắn trở 82ohm/2W nối tiếp với 2 con 68ohm 2W là thành ra 82nt(68//68)=116ohm áp lấy ra ở giữa chỗ nối 2 trở mình đưa vào vdk để đọc ADC. Mà theo công thức p=u*u/r thì công suất trở tiêu thụ có chút xíu à. chắc phải giảm trở xuống nữa.
    Áp đo đc lúc ko có tải thì là 10V, gắn vào nó cũng thế ak, vì đang trong tầm cung cấp của nó.

Nếu ngắn mạch hay điện trở rất nhỏ ... theo thời gian dài mà không làm ảnh hưởng đến tuổi thọ, chất lượng của tấm năng lượng ... thì cứ áp dụng như bác gì trên kia nói thôi . Đo công suất thì dùng đồng hồ Ampe ( hoặc mA ) ... khảo sát thì dùng điện trở hay tải rất nhỏ là khảo sát được thôi.
    Hi vọng là tấm năng lượng nó đủ tốt để tuổi thọ nó cao ... chứ cứ ép nó chạy kiểu không bình thường nó chẳng được mấy thời gian cũng uổng. Chẳng có gì là vĩnh cửu cả.
    Năng lượng không tự nhiên sinh ra ... đo đạc hoạt động thời gian ngắn thì cũng có thể chẳng sao ... chứ kéo dài là " chưa chắc đã ổn ". Để mức áp tụt xuống 0V thì năng lượng nó phải đốt ở chỗ khác ... mà nó đốt ở chỗ nào thì hỏi nhà sản xuất xem nó bôi cái chất gì trên tấm năng lượng ?, tiêu hao tỏa nhiệt trên dây dẫn , biết đâu nó chẳng phá dần hợp chất trên tấm đó làm giảm tuổi thọ .

Có vẻ mọi người bị cuốn theo cái "ngô nghê" của chủ thớt.
    Muốn khảo sát, nhưng lại sai phương pháp/thiếu phép đo, truyền đạt không rõ ý mình muốn gì.
    Từ đó, mọi người muốn giúp lại đưa ra các giải pháp cố gắng cho phù hợp với thiếu sót trên, nên dễ gây ra hiểu lầm. Cũng không nên tranh cãi làm gì.

Tóm lại, chủ thớt nên đọc kỹ lý thuyết về pin mặt trời, về MPPT, và trang bị tải biến thiên, đo dòng, đo áp ... thì mới gọi là khảo sát. Kết quả tự chiêm nghiệm với lý thuyết => tự rút ra kết luận.

Chúc mọi người vui vẻ !

Trích dẫn Gửi bởi NguyenHung77
    Bạn hiểu sai ý của chủ thớt rồi.

Chủ thớt làm thế này là nhanh nhất này:

• Đo dòng ngắn mạch của tấm pin, chập thẳng hai đầu đo dòng vào hai cực của tấm pin. Nhớ là phải đặt tấm pin dưới nắng chang chang nghe chưa. Yên tâm đi, pin mặt trời không bị nổ và phá hủy đâu, khác với pin ắc quy bình thường. Đo bằng A trước, nếu nhỏ quá thì đo mA. Giả sử đo được là I(short) = 1.25A.
    • Đo điện áp hở mạch với điều kiện dưới nắng chang chăng chang ví dụ được V(open) = 19V, suy ra điện áp tại điểm công suất lớn nhất là Vppt = 0.8 * V(open) = 0.8*19V = 15.2V
    • Công suất tối đa của tấm pin là: Pmax = I(short) * Vppt = 1.25A * 15.2V = 19W.

Các thánh nào chưa làm MPPT thì lần này làm đi cho biết a
    parking on cloud
    Chắc anh sinh năm 1977 nên cho em xưng bằng anh cho lịch sự.
    Em muốn hỏi anh 2 điều sau:
    1. Thứ nhất, tại sao anh có thể tính được Vppt là bằng Vop*0.8? Số 0.8 này anh lấy ở đâu ra?
    Em đã làm qua vài dự án nhỏ về pin mặt trời, mà không thấy có số này. Mong anh giải thích hộ em.
    2.Công suất tối đa của tấm pin là: Pmax = I(short) * Vppt = 1.25A * 15.2V = 19W.
    Pmax của anh tính ra như vậy liệu có chính xác hay không? công thức có đúng hay không vậy anh? Vì ngay tại Ishort của Solar thì V = 0V. Như vậy ngay tại điểm Ishort thì công suất là 0W.
    Nếu đo Ishort và Vop, nếu lấy 2 số này nhân với nhau mà cho rằng đó là công suất đỉnh thì đó là sai cơ bản về lý thuyết. Vì đây là 2 giá trị đo ở 2 thời điểm khác nhau, Ishort thì V=0 và Vop thì I lại = 0.

Em hỏi hơi ngu nên mong anh giải đáp.
    Cảm ơn anh.

Trích dẫn Gửi bởi kuem0912
    Giờ mình có tấm pin mặt trời và muốn khảo sát xem nó công suất bao nhiêu thì phải làm sao các bác.
    Áp thì mình sẽ qua cầu phân áp rồi dùng ADC đọc giá trị về sẽ biết.
    Còn áp thì phải làm sao các bác?
    Em ngu qua, các bác thông não cho em tí.
    Nếu như bạn muốn đo áp của solar bằng vi điều khiển thì bạn dùng cầu phân áp thì đúng rồi.
    Mình chỉ thắc mắc là bạn muốn đo áp hở mạch và dòng ngắn mạch hay đo áp và dòng khi có tải?
    Bạn chưa nói rõ mục đích của mình, nên không biết góp ý ra sao.

Nếu đo áp hở mạch thì bạn phải dùng điện trở có giá trị cao từ vài trăm kohm thì nó mới chính xác, tuy nhiên trở cũng đừng quá cao vì nếu vậy sẽ bị miss match với trở kháng ngõ vào chân ADC của mcu.
    Muốn đo chính xác thì nên có opamp làm buffer.
    Còn muốn đo dòng thì nên sử dụng các điện trở sứ có các giá trị thay đổi từ vài ohm đến vài chục ohm thì mới đo được dòng tải. Do thay đổi R thì ta sẽ có các bảng giá trị U và I, từ đó bạn có thể khảo sát được đặc tính V-I và lúc đó thì bạn có thể xác định được P max bằng các thuật toán vi phân, xét dấu của hàm.
    Muốn đo ngắn mạch thì có thể dùng R tầm vài miliohm, đo áp rồi tính ngược lại I. Nếu có đồng hồ thì có thể dùng theo cách của anh NguyenHung77 đó là đưa 2 chân của solar nối trực tiếp vào đồng hồ, đồng hồ ở thang đo dòng Ampere. Không nên đo quá lâu bởi vì solar sẽ gây ra nóng, mau hư.

Bạn có thể tham khảo thêm 1 số tài liệu này của mình sưu tầm được. Mình có add thêm project về MPPT sử dụng Arduino mà chú Concept đã đưa lên.

Files · master · Nhan.Le / Solar_cell_design · GitLab

Chúc bạn thành công.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12