Welcome & Happy Holidays!
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46

Làm mạch hiển thị điện áp dụng L7107

Hôm nay có thời gian rảnh nên viết bài hướng dẫn các bạn về mạch hiển thị điện áp DC dùng L7107...

Trước tiên là sơ đồ nguyên lý của mạch:

Mạch sử dụng IC thông dụng L7107 và 7660 con này dùng để chuyển đổi điện áp dương sang âm.

Tiếp theo là mạch in:

Sơ đồ Vị trí Linh kiện:
    +Những linh kiện nằm mặt trên:

+Những linh kiện nằm mặt dưới board:

Khi hắn ta hàn điện trở, diode trước rồi đèn LED 7 thanh IC 7107 và 7660
    Bốn con LED 7 thanh 7107 các bạn mua cái đế IC 40 chân hoặc cái lược cái lỗ tròn mà hàn.

78L08:

7SEG:

C3 & C4:

C1, C2, C5, C5:

Cac tu con lai:

Chú ý: Nếu R3 các bạn dùng 1k2 thì không cần hắn còn R6
    + Khi R3 = 1k2 nó đó được 1999V
    + Khi R3 = 12K nó đo được 199.9V

Thành quả:

Độ hộp:

DƠNLOAD:

DO DIEN AP_L7107.rar

minhthanh29 bạn có thể nói sơ qua về hoạt động và nguyên lý làm việc của L7107 không? Rất cảm ơn bạn về những bài viết có giá trị.

Mạch đơn giản mà hay đấy bạn... cám ơn bạn nhé...

Bạn có thử so sánh độ chính xác với các loại máy đo có sẵn khác chưa ? ... nếu được bạn cho biết thêm thông tin bạn nhé...ví dụ khoảng điện áp có thể đo được là bao nhiêu... theo chỗ mình biết nếu khoảng đo càng lớn thì độ chính xác càng thấp...

mình từng thử dùng con ICL7107 đo điện áp dưới 20v thì sai số rất bé, không đáng kể, nhưng khi trên 20v thì sai số xảy ra có khi tới 2v, rất có thể là do linh kiện chất lượng ko cao và sai số nhiều.. Thông số so sánh với CD-800a

Nói chung làm mạch này OK nếu diệp áp cần đo nằm trong khoảng dưới 20V và ko cần chính xác lắm.

Hình minh họa (st)

[IMG]http://*************/attachments/8570/[/IMG]

[IMG]http://*************/attachments/8569/[/IMG]

[IMG]http://*************/attachments/8571/[/IMG]

Tiện share thì share cả project đi cocconden

• Trích dẫn Gửi bởi cocconden
      mình từng thử dùng con ICL7107 đo điện áp dưới 20v thì sai số rất bé, không đáng kể, nhưng khi trên 20v thì sai số xảy ra có khi tới 2v, rất có thể là do linh kiện chất lượng ko cao và sai số nhiều.. Thông số so sánh với CD-800a

Rất có thể linh kiện không tốt, nhất là con L7107.

Trích dẫn Gửi bởi BuiBachTuanAnh
    minhthanh29 bạn có thể nói sơ qua về hoạt động và nguyên lý làm việc của L7107 không? Rất cảm ơn bạn về những bài viết có giá trị.
    Con IC này chỉ tích hợp ADC (Analog to Digital Converter), con này nó có rất nhiều cách kết hợp linh kiện bên ngoài
    Datasheet:

Mã:
    http://pdf.datasheetcatalog.com/datasheet/maxim/ICL7106-ICL7107.pdf

Trích dẫn Gửi bởi trimyka
    Mạch đơn giản mà hay đấy bạn... cám ơn bạn nhé...

Bạn có thử so sánh độ chính xác với các loại máy đo có sẵn khác chưa ? ... nếu được bạn cho biết thêm thông tin bạn nhé...ví dụ khoảng điện áp có thể đo được là bao nhiêu... theo chỗ mình biết nếu khoảng đo càng lớn thì độ chính xác càng thấp...
    Mình chỉ có nguồn khoáng 20V để thu, không có cái nào lớn hơn. Độ chính xác thì đúng với đồng hồ
    Khoảng cách điện áp từ 0 đến 199.9 nếu R3 là 12K

Trích dẫn Gửi bởi minhthanh29
    Hôm nay có thời gian rảnh nên viết bài hướng dẫn các bạn về mạch hiển thị điện áp DC dùng L7107...

DƠNLOAD:
    bạn có thể hướng dẫn mình làm mạch đo điện áp volmet hiển thị trên led 7 đoạn không ạ.hoặc nếu có mạch nguyên lý của nó bạn gửi giúp mjnh dc không mình đang làm đồ án nên đang cần mà tìm trên mạng không có.thanks bạn trc nhé!

Trích dẫn Gửi bởi havandat
    bạn có thể hướng dẫn mình làm mạch đo điện áp volmet hiển thị trên led 7 đoạn không ạ.hoặc nếu có mạch nguyên lý của nó bạn gửi giúp mjnh dc không mình đang làm đồ án nên đang cần mà tìm trên mạng không có.thanks bạn trc nhé!
    Tất cả sơ đồ mạch, PCB minhthanh29 đã post lên bài #1 rồi đó bạn. Tìm trên google cũng đầy ra chứ ko phải ko có.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối