Welcome & Happy Holidays!
Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 42
    Trích dẫn Gửi bởi hoanglocmdc
    Hi
    trong loạt bài basic sẽ có thêm bài về timer/counter, PWM, truyền thông RS232, cơ bản là như thế, sẽ ứng dụng gần hết các ngoại vi tích hợp trên vđk PIC
    Còn ứng dụng thì không bạn ah
    1 vài ứng dụng của VĐK mà bản thân mình đã tham gia thực hiện:
    + Ổn định nhiệt độ, tốc độ động cơ DC bằng thuật toán PID
    + Lập trình cho hộp đen taxi (nó cho oai thế chứ cái này trình mình chỉ đọc, check và sửa code cũng như bổ sung thôi các tính năng thôi, phần lõi đã có các cao thủ làm roài)
    + Thiết kế bộ điều khiển cho máy làm hương tự động
    + thiết kế bộ giám sát từ xa qua GSM, GPRS
    + điều khiển từ xa bằng hồng ngoại, RF
    + Thiết kế bộ đo và ổn định nhiệt độ, độ ẩm lò ấp trứng gà (cái này đang tiến hành chưa hoàn thành)
    ---> trước khi làm những việc đó, mình cũng phải rèn luyện qua các tut như thế này để nắm rõ về hoạt động cũng như cách làm việc với vđk.
    Colgate: Khoe tí
    Có cảm nhận không có nhiều cái mới:
    • Timer/Counter, PWM: diễn đàn có khá nhiều bài viết thậm chí search trên mạng có rất nhiều được viết dưới nhiều ngôn ngữ khác nhau cho PIC, về giải thuật chắc không khác nhau chẳng qua nếu có chỉ là cú pháp khác nhau chút chút TUT về phần này chắc cũng không dài lắm.

• Phần RS 232: Cái cổng giao tiếp này bi giờ cho vào viện bảo tàng được rồi, để kiếm một cái laptop có cái cổng này hiện nay là vô cùng nan giải, cùng lắm thì làm một cái cáp chuyển đổi nhưng sau này sẽ gặp rắc rối lằng nhằng về cái driver khi Win nâng cấp.

• Dự án: Chủ thớt nêu một số dự án đang làm thấy có vẻ hoành tráng quá, tại sao không nêu một TUT ứng dụng cho mọi người học hỏi nhỉ thấy trong diễn đàn có rất nhiều người hỏi về GSM, GPRS mà cũng chưa thấy ai hỗ trợ nhiều nên đây sẽ là chủ đề nóng đấy.

• Giao tiếp: Thấy chủ thớt dự định mở topic về Can bus, Modbus, rồi TCP/IP gì gì đó , mà không thấy lý thuyết trong phần TUT nhỉ ? ít nhất là về cổng giao tiếp rồi chuẩn giao tiếp viết bằng MPLAB XC chứ, không thì sau này chẳng biết gì mà hỏi

Trích dẫn Gửi bởi Concept
    Có cảm nhận không có nhiều cái mới:
    • Timer/Counter, PWM: diễn đàn có khá nhiều bài viết thậm chí search trên mạng có rất nhiều được viết dưới nhiều ngôn ngữ khác nhau cho PIC, về giải thuật chắc không khác nhau chẳng qua nếu có chỉ là cú pháp khác nhau chút chút TUT về phần này chắc cũng không dài lắm.

• Phần RS 232: Cái cổng giao tiếp này bi giờ cho vào viện bảo tàng được rồi, để kiếm một cái laptop có cái cổng này hiện nay là vô cùng nan giải, cùng lắm thì làm một cái cáp chuyển đổi nhưng sau này sẽ gặp rắc rối lằng nhằng về cái driver khi Win nâng cấp.

• Dự án: Chủ thớt nêu một số dự án đang làm thấy có vẻ hoành tráng quá, tại sao không nêu một TUT ứng dụng cho mọi người học hỏi nhỉ thấy trong diễn đàn có rất nhiều người hỏi về GSM, GPRS mà cũng chưa thấy ai hỗ trợ nhiều nên đây sẽ là chủ đề nóng đấy.

• Giao tiếp: Thấy chủ thớt dự định mở topic về Can bus, Modbus, rồi TCP/IP gì gì đó , mà không thấy lý thuyết trong phần TUT nhỉ ? ít nhất là về cổng giao tiếp rồi chuẩn giao tiếp viết bằng MPLAB XC chứ, không thì sau này chẳng biết gì mà hỏi
    HI, đầu tiên cảm ơn bạn đã đóng góp
    Thứ 2 : bạn trông chờ vào 1 điều mới mẻ , vậy thay vì ngồi mong chờ, bạn hãy là người đầu tiên tạo ra điều đó
    trả lời câu hỏi :
    1.2. không bàn , vì mình viết cho người cần, ai k cần thì có thể bơ .
    3. hoành tráng thì k có, nó chỉ là những dự án nhỏ trong quá trình đi học và đi làm mình tham gia mà thôi...
    câu hỏi sau của bạn mình xin bỏ ngỏ k trả lời !!!
    4. Dự định có nghĩa là chưa xác định những lời góp ý của bạn rất thiết thực cảm ơn bạn. Bạn nói hay quá :v :v :v
    Hi, CANBUS, MODBUS về mặt bản chất thì không khác RS232 tuy nhiên về frame truyền, độ tin cậy, khoảng cách truyền tin và số lượng thiết bị trên bus là khác nhau, RS232 là căn bản của truyền tin nối tiếp về mặt giao thức và phần cứng là đơn giản nhất và dễ tiếp cận nhất, càng lên cao sẽ càng phức tạp nhưng với sinh viên liệu có nên tiếp cập ngay cái ngọn hay vẫn tiếp cận từ cái dễ, cái gốc đi lên?

TCP/IP mình chỉ dám gọi là cùng mọi người nói chuyện, góp ý cho nhau thôi chứ cái dân cơ - điện mà đi nói chuyện về web , server, IP, client, DNS , vv thì sợ bị dân IT đọc được lại cười cho
    cái trò giả ngố đi vặn xoáy người khác rất vui, mình cũng hay làm và hôm này thì là nạn nhân

Trích dẫn Gửi bởi hoanglocmdc
    HI, đầu tiên cảm ơn bạn đã đóng góp
    Thứ 2 : bạn trông chờ vào 1 điều mới mẻ , vậy thay vì ngồi mong chờ, bạn hãy là người đầu tiên tạo ra điều đó
    trả lời câu hỏi :
    1.2. không bàn , vì mình viết cho người cần, ai k cần thì có thể bơ .
    3. hoành tráng thì k có, nó chỉ là những dự án nhỏ trong quá trình đi học và đi làm mình tham gia mà thôi...
    câu hỏi sau của bạn mình xin bỏ ngỏ k trả lời !!!
    4. Dự định có nghĩa là chưa xác định những lời góp ý của bạn rất thiết thực cảm ơn bạn. Bạn nói hay quá :v :v :v
    Hi, CANBUS, MODBUS về mặt bản chất thì không khác RS232 tuy nhiên về frame truyền, độ tin cậy, khoảng cách truyền tin và số lượng thiết bị trên bus là khác nhau, RS232 là căn bản của truyền tin nối tiếp về mặt giao thức và phần cứng là đơn giản nhất và dễ tiếp cận nhất, càng lên cao sẽ càng phức tạp nhưng với sinh viên liệu có nên tiếp cập ngay cái ngọn hay vẫn tiếp cận từ cái dễ, cái gốc đi lên?

TCP/IP mình chỉ dám gọi là cùng mọi người nói chuyện, góp ý cho nhau thôi chứ cái dân cơ - điện mà đi nói chuyện về web , server, IP, client, DNS , vv thì sợ bị dân IT đọc được lại cười cho
    cái trò giả ngố đi vặn xoáy người khác rất vui, mình cũng hay làm và hôm này thì là nạn nhân
    Thật sự đây là một góp ý chân thành đấy để chủ thớt có thể xây dựng một bài TUT tốt hơn chứ mục đích cũng chẳng phải vặn xoáy gì đâu,

Tại sao chủ thớt lại nghĩ bản thân chủ thớt là nạn nhân nhỉ ? thế này cũng hơi tiêu cực khi gặp một ít câu hỏi không vừa lòng, cũng lạ khi viết TUT ai cũng có muốn có nhiều người đọc, nhiều like, nhiều câu hỏi thế mà khi gặp khó khăn lại cho người khác làm khó mình.

Việc xây dựng một bài TUT cho một diễn đàn có hàng ngàn thành viên với các trình độ khác nhau không hề đơn giản, và điều quan trọng nhất phải biết phân biệt đâu là góp ý và đâu là "đá xoáy", đây cũng là một kỹ năng mềm phải trải nghiệm qua mới thấm được.

Mà thôi nếu chủ thớt không hài lòng thì mình đành rút vậy :h

Trích dẫn Gửi bởi Concept
    Thật sự đây là một góp ý chân thành đấy để chủ thớt có thể xây dựng một bài TUT tốt hơn chứ mục đích cũng chẳng phải vặn xoáy gì đâu,

Tại sao chủ thớt lại nghĩ bản thân chủ thớt là nạn nhân nhỉ ? thế này cũng hơi tiêu cực khi gặp một ít câu hỏi không vừa lòng, cũng lạ khi viết TUT ai cũng có muốn có nhiều người đọc, nhiều like, nhiều câu hỏi thế mà khi gặp khó khăn lại cho người khác làm khó mình.

Việc xây dựng một bài TUT cho một diễn đàn có hàng ngàn thành viên với các trình độ khác nhau không hề đơn giản, và điều quan trọng nhất phải biết phân biệt đâu là góp ý và đâu là "đá xoáy", đây cũng là một kỹ năng mềm phải trải nghiệm qua mới thấm được.

Mà thôi nếu chủ thớt không hài lòng thì mình đành rút vậy :h
    Cảm ơn vì những đóng góp vô cùng chân thành của bạn !!!
    nhưng bản thân mình thì lại không nghĩ là không vừa lòng với câu hỏi của bạn, vì ngay từ đầu đã đoán trước được .
    Còn việc là đá xoáy hay góp ý thì bản thân bạn rõ hơn mình.
    mình rất vui vẻ đón nhận chứ k hề có ý k vừa lòng nhé bạn

Cao thủ đây mà.mình cũng đang tìm hiểu về mplapx và xc8 mà nhiều cái khó quá, mong nhận được sự giúp đỡ.

Hiện tại mình đang tìm hiểu về ứng dụng phím bấm cảm ứng của microchip với con PIC12F615 loại đơn giản nhất. Họ có hỗ trợ thư viện Mtouch capacitive library.
    mTouch Capacitive Touch Library

Mà đọc mãi mà không biết dùng. Bạn đã làm về loại này chưa giúp mình với.

Trích dẫn Gửi bởi hùng
    Cao thủ đây mà.mình cũng đang tìm hiểu về mplapx và xc8 mà nhiều cái khó quá, mong nhận được sự giúp đỡ.

Hiện tại mình đang tìm hiểu về ứng dụng phím bấm cảm ứng của microchip với con PIC12F615 loại đơn giản nhất. Họ có hỗ trợ thư viện Mtouch capacitive library.

mTouch Capacitive Touch Library

Mà đọc mãi mà không biết dùng. Bạn đã làm về loại này chưa giúp mình với.
    cái này thì mình chua làm vì k có nhu cầu, có xiền chắc cũng mua 1 bộ về nghịch

Tự mò theo phương pháp CVD của microchip viết thì mình làm được rồi.

Nhưng viết theo thư viện thì chưa làm được.

hay quá anh zai

anh chỉ em crack cái xc8 v1.31 được với ko ạ. Chép file xclm.exe của a rồi, nhưng nó vẫn là Free mode....

cho em hỏi tý dc k. em dang lam đồ án viết ứng dụng giao tiếp với máy tính qua cong usb . mak em k biet viet bang chương trình nào, với lai ai có tài lieu gi liên quan thì cho em xin với, cảm ơn mọi người nhiều!!!!

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối