Welcome & Happy Holidays!
Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 42
    Trích dẫn Gửi bởi lesyduong
    cho em hỏi tý dc k. em dang lam đồ án viết ứng dụng giao tiếp với máy tính qua cong usb . mak em k biet viet bang chương trình nào, với lai ai có tài lieu gi liên quan thì cho em xin với, cảm ơn mọi người nhiều!!!!
    trong group có rất nhiều bài về USB-HID khá đơn giản, hoặc e có thể tìm hiểu thư viện của microchip viết hỗ trợ USB-HID cho vđk pic18f

#hoanglocmdc cho mình hỏi chút, phần rs232 mình muốn pic đọc được 1 chuỗi ký tự được gửi từ PC mà không biết trước độ dài của chuỗi thì làm thế nào. Mình tham khảo 1 số code thì đều thấy dùng hàm đọc kiểu uart_read_text(char * str, int len), với len là độ dài của str.

để e tim hieu thu xem sao. co thac mac gi them thi mong moi nguoi chi bảo.

Trích dẫn Gửi bởi windmonkey92
    #hoanglocmdc cho mình hỏi chút, phần rs232 mình muốn pic đọc được 1 chuỗi ký tự được gửi từ PC mà không biết trước độ dài của chuỗi thì làm thế nào. Mình tham khảo 1 số code thì đều thấy dùng hàm đọc kiểu uart_read_text(char * str, int len), với len là độ dài của str.
    hihi, hàm đó là do ngta tự viết
    bạn đọc hiểu được thì sẽ viết lại được
    còn bản thân mình thì dù truyền bao nhiêu ký tự thì 1 lần nhận cũng chỉ nhận 1 buffer 8bit là 1 ký tự mà thôi
    bạn lần lượt lấy từ ký tự về cho vào 1 biến kiểu chuỗi, cứ thể nhận về thôi, xử lý ntn nữa là quyền của bạn.
    .

OK cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi hoanglocmdc
    Hi
    trong loạt bài basic sẽ có thêm bài về timer/counter, PWM, truyền thông RS232, cơ bản là như thế, sẽ ứng dụng gần hết các ngoại vi tích hợp trên vđk PIC
    Còn ứng dụng thì không bạn ah
    1 vài ứng dụng của VĐK mà bản thân mình đã tham gia thực hiện:
    + Ổn định nhiệt độ, tốc độ động cơ DC bằng thuật toán PID
    + Lập trình cho hộp đen taxi (nó cho oai thế chứ cái này trình mình chỉ đọc, check và sửa code cũng như bổ sung thôi các tính năng thôi, phần lõi đã có các cao thủ làm roài)
    + Thiết kế bộ điều khiển cho máy làm hương tự động
    + thiết kế bộ giám sát từ xa qua GSM, GPRS
    + điều khiển từ xa bằng hồng ngoại, RF
    + Thiết kế bộ đo và ổn định nhiệt độ, độ ẩm lò ấp trứng gà (cái này đang tiến hành chưa hoàn thành)
    ---> trước khi làm những việc đó, mình cũng phải rèn luyện qua các tut như thế này để nắm rõ về hoạt động cũng như cách làm việc với vđk.
    Colgate: Khoe tí
    thớt có thế cho xin ít tài liệu về tốc độ động cơ dùng PID không. và có cách nào tìm hệ số PID khi mà k biết thông số của động cơ cũng như thông số về trọng lượng.... của robot không

Trích dẫn Gửi bởi Hoang Hao
    thớt có thế cho xin ít tài liệu về tốc độ động cơ dùng PID không. và có cách nào tìm hệ số PID khi mà k biết thông số của động cơ cũng như thông số về trọng lượng.... của robot không
    về PID thì mình nghĩ là, tài liệu mình sử dụng đa phần là tìm kiếm trên internet hoặc trong 1 vài quyền sách lý thuyết điều khiển tự động 1,2 và nâng cao, bạn cũng có thể dễ dàng tìm kiếm được tài liệu nên mình k post nữa.
    còn vấn đề tính toán thông số thì mình chỉ có 1 câu thôi, đó là kinh nghiệm bạn ah
    với bất kỳ hệ thống nào theo bất kỳ phương pháp tính toán hệ số kp ki kd nào thì khi ra thực tế đều phải cân chỉnh dù ít dù nhiều cho tới khi hệ thống ổn định thực sự
    khi bạn k có bất kỳ thông số đầu vào nào, để tính toán thông số đầu ra bạn chỉ có thể dựa vào quá trình thử nghiệm mà đúc kết ra thôi

bác có phần cảm biến nhiệt dung lm 35 vơi pic 16f887 không cho minh xin với được không ạ

Trích dẫn Gửi bởi levantien123
    bác có phần cảm biến nhiệt dung lm 35 vơi pic 16f887 không cho minh xin với được không ạ
    cái đó bạn chỉ cần đưa tín hiệu vào chân analog của vđk và lập công thức tính toán là được mà, khá dễ mà bạn .

um. vấn đề đó thì được nhưng khi đưa thầy xem thì thầy bảo đơn giản quá. phải là phức tạp thêm. và e không biết như thế nào. bác có mạch nào khó khó về vền đề này thì cho e tham khảo với

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối