Welcome & Happy Holidays!
Kết quả 1 đến 6 của 6

Vấn đề khi truyền nhận UART

Xin chào mọi người! Em gặp phải vấn đề sau: khi em truyền nhận uart từ VĐK lên máy tính dùng modul pl2303, nếu em dùng luôn nguồn ở pl2303 thì truyền nhận bình thường. Nhưng nếu mà xem bỏ 2 chân nguồn của pl2303 chỉ nối TX, RX cới VĐK, và nguồn thì e dùng nguồn ngoài thì các kí tự từ VĐK truyền lên nó cứ bị sai, chuyển thành kí tự lung tung. Mọi người giúp em với ạ, thank!!!

Nối chung GND đi em

Trích dẫn Gửi bởi NgoHungCuong
    Nối chung GND đi em
    Thank bác! Đã chạy ngon rồi ạ. Bác có thể giải thích giuos em tại sao đc ko ạ?

Trích dẫn Gửi bởi lamtug0411
    Thank bác! Đã chạy ngon rồi ạ. Bác có thể giải thích giuos em tại sao đc ko ạ?
    Theo chuẩn rs232 thì do chênh lệnh điện áp của 2 chân RXD và TXD với GND sẽ quy định logic. Vì vậy khi truyền thông bắt buộc phải chung GND.

cho em hỏi có cách nào không nối chung GND không ạ , tại đề tài của em là kết nối không dây , 1 bên phát ra bằng tín hiệu ánh sáng, bên còn lại thu ánh sáng, nên không thể mas chung được..
    Bài tập lớn Giao Tiếp Máy Tính Sử Dụng Chuẩn Truyền RS232 - Tài liệu, ebook, giáo trình
    trong trang 9 của tài liệu trên có nói gắn thêm opto 3N45 , có cách nào em gắn thêm vào cái mạch này ko ạ ?, hay phải làm lại hết

Theo mình hiểu là UART nó truyền theo tín hiệu digital 0,1 theo điện áp cao và thấp. Nếu ko nối chung GND thì ko thể nào biết dc điện áp.
    Mình không phải là dân điện tử, mình có ý kiến này. Nếu bạn dùng ánh sáng truyền dữ liệu thì bạn qui định 2 nguồn thu và phát chung 1 Baudrate giống UART, sau đó qui định 1 tại thời điểm Bit 0 hay 1 sẽ là có ánh sáng hoặc ko có ánh sáng. , Có 1 dải 0 và 1 rồi thì giải mã thành dữ liệu tương ứng.