Welcome & Happy Holidays!
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Cho em xin footprint của NE555,UM66 và quang trở!!!

Em đang làm mạch đèn ngũ tự động dùng quang trở!Lúc vẽ Capture thì tự vẽ ra mấy con này mà lúc qua layout thì không biết vẽ sao vì em chưa thấy trên thực tế,mà cũng chưa hiểu cách vẽ cho lắm!
    Vì có một anh trên mạng bảo là Capture chỉ cần đúng chân để vẽ Layout thui (anh nói rất nhìu và khó hỉu nên em hiểu là chỉ cần tạo ra đúng hình dáng của linh kiện là được )
    Qua layout thì cái gì mà đo linh kiện, chuyển đơn vị thành mm, tròn hay ovan hay vuông..Ahahah và kết quả là em không biết vẽ nên xin mấy anh đi trước giúp đỡ~Thanks

- bạn down các bộ thư viện được chia sẻ rất nhiều trên mạng về, add nó vào layout, rồi lấy ra mà dùng thôi, ở trong đó có gần hết các lk cơ bản rồi
    - 555 thì nó là ic 8 pin, UM66 thì lấy pin của 1 con tranz, quang trở là photo resistor
    - chuyển qua mm thì option -> System Setting... -> chọn mm
    - đo khoảng cách: Tool -> Demension -> Select Tool

Mình chỉ cần quan tâm đến số chân và hình dáng tương tự của nó thui, hay là phải quan tâm đến kích thước nữa hả bạn!!Giả sử kích thước vẽ trong layout đúng với thực tế rùi thì mình chỉ cần quan tâm như vậy thui hay là phải chú ý vị trí chân (chân 1 la VCC,chân 2 la GND)..Tai lúc ngta dạy vẽ linh kiện thì mình thấy trong Capture thì ngta có nói đến vị trí chân, con Layout thì chỉ lấy ví dụ về khoảng cách các pins....

vị trí chân là cái quan trọng hàng đầu, hình dáng mang tính hình thức nhiều hơn và hình dáng nó cũng cho bạn biết diện tích nó chiếm trong không gian board mạch

khi vẽ nguyên lý, ví dụ như 1 con tụ chẳng hạn, 2 chân âm dương, thì ngta ngầm mặc định chân 1 là dương, vì lẽ đó mà bạn thấy hầu hết các chân số 1 của lk bên layout thường có hình dáng khác với các chân còn lại (vuông, ovan, chữ nhật...)
    khi bạn chọn chân nào bên Capture thì sang bên layout cũng đúng như vậy, nên ngta mới ko nói bên Layout nữa

Ben capture minh lo de con 7805 dai dien cho UM66 rui..minh chi sua lai vi tri chan cho dung va layout thi chon transitor nhu p chi.z la dung hok!!thanks p truoc lun nhe!minh k co mang nen k len thuong xuyen dc.p thong cam!

Ban cho minh hoi lun la ben Layout sau khi khi minh tao library thi minh co the add linh kien vao do tu cac library khac bang save as..con pen capture thi minh thay toan add new part k ah..mun add vao thi vien cua minh thi lam sao!

Trích dẫn Gửi bởi dinhbuts
    Ben capture minh lo de con 7805 dai dien cho UM66 rui..minh chi sua lai vi tri chan cho dung va layout thi chon transitor nhu p chi.z la dung hok!!thanks p truoc lun nhe!minh k co mang nen k len thuong xuyen dc.p thong cam!
    uhm, cũng được, con 78 to gấp 2-3 lần con UM

Ban cho minh hoi lun la ben Layout sau khi khi minh tao library thi minh co the add linh kien vao do tu cac library khac bang save as..con pen capture thi minh thay toan add new part k ah..mun add vao thi vien cua minh thi lam sao!
    bên layout add lk dc bt nhé

--> Mà lưu ý bạn lần sau viết có dấu. Đầu tiên là tôn trọng người đọc. Thứ 2 là Mod ko "sờ gáy" bạn :-bd

Ah.Mình không viết TV được vì mình lên mạng bằng Blackberry cùi, nên không gõ dấu được!Thanks p nhé!

Còn một vấn đề mình không hiểu nữa là trong Capture 2 con PNP va NPN mình nối dây mà trong library thì nó không hề vẽ số thứ tự chân..vay nguyên lý nó liên kết với Layout là thế nào..Mình thấy trong fooprint layout bao giờ cũng mặc định là chân 1,2,3..Lúc đầu mình hiểu là Capture sẽ liên kết với layout bằng số thứ tự chân.Mà khi chọn con PNP A1015 (không có, nên mình chọn con khác) thì không thấy số thứ tự chân như LM7805. Hay một số IC thì mình điều chỉnh vị trí chân trong IC cho phu hop voi mạch thì khi layout nó lun tăng từ 1-x (chẳng hạn NE555 tăng theo vòng tròn từ 1-8 bắt đầu từ chân hình vuông )..

Còn một vấn đề mình không hiểu nữa là trong Capture 2 con PNP va NPN mình nối dây mà trong library thì nó không hề vẽ số thứ tự chân..vay nguyên lý nó liên kết với Layout là thế nào..Mình thấy trong fooprint layout bao giờ cũng mặc định là chân 1,2,3..Lúc đầu mình hiểu là Capture sẽ liên kết với layout bằng số thứ tự chân.Mà khi chọn con PNP A1015 (không có, nên mình chọn con khác) thì không thấy số thứ tự chân như LM7805. Hay một số IC thì mình điều chỉnh vị trí chân trong IC cho phu hop voi mạch thì khi layout nó lun tăng từ 1-x (chẳng hạn NE555 tăng theo vòng tròn từ 1-8 bắt đầu từ chân hình vuông )..
    gửi bạn cái hình hướng dẫn chỉnh chân

[IMG]http://*************/attachments/14773/[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối